മോദി, ബൈഡന്‍, മോറിസൺ, സുഗ ‘ക്വാഡ്’ ഉച്ചകോടിയില്‍; അസ്വസ്ഥരായി ചൈന

വെള്ളിയാഴ്ച നടന്ന നാല് രാജ്യ സഖ്യകക്ഷിയായ ‘ക്വാഡിന്റെ’ ഓൺലൈൻ ഉച്ചകോടിക്ക് മുമ്പ്, രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള കൈമാറ്റവും സഹകരണവും പരസ്പര ധാരണയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിലായിരിക്കണമെന്നും മൂന്നാം കക്ഷികളെ ലക്ഷ്യം വയ്ക്കരുതെന്നും ചൈന ആവശ്യപ്പെട്ടു. ഒരു പ്രത്യേക ഗ്രൂപ്പ് രൂപീകരിക്കുന്നത് ഒഴിവാക്കണമെന്നും ചൈന പറഞ്ഞു.

യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്‍, പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി, ഓസ്‌ട്രേലിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി മോറിസൺ, ജപ്പാൻ പ്രധാനമന്ത്രി യോഷിഹിഡെ സുഗ എന്നിവർ ഡിജിറ്റൽ വഴി സമ്മേളനത്തിൽ പങ്കെടുക്കും. നാല് രാജ്യങ്ങളിലെ ഈ സഖ്യത്തിലെ ഉന്നത നേതാക്കളുടെ ആദ്യത്തെ യോഗമാണിത്.

ക്വാഡ് സമ്മേളനത്തോടുള്ള ചൈനയുടെ പ്രതികരണം ആരാഞ്ഞപ്പോള്‍ ചൈനീസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം വക്താവ് ഷാവോ ലിജിയാൻ മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു, “രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള കൈമാറ്റവും സഹകരണവും പരസ്പര ധാരണയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിലായിരിക്കണം, ബന്ധപ്പെട്ട രാജ്യങ്ങൾ എല്ലാവർക്കുമുള്ള തുറന്നത, സമന്വയം, പ്രയോജനകരമായ തത്വം എന്നിവ ഉയർത്തിപ്പിടിക്കുകയും പ്രത്യേക ഗ്രൂപ്പുകൾ രൂപീകരിക്കുന്നത് ഒഴിവാക്കുകയും പ്രാദേശിക സമാധാനം, സ്ഥിരത, അഭിവൃദ്ധി എന്നിവയ്ക്കായി അത്തരം ജോലികൾ ചെയ്യുകയും ചെയ്യുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.”

ദക്ഷിണ ചൈനാ കടലുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ക്വാഡ് രാജ്യങ്ങൾ, ക്വാഡിലെ എല്ലാ രാജ്യങ്ങളും ദക്ഷിണ ചൈനാക്കടലിലും ഇന്ത്യൻ പസഫിക് മേഖലയിലും ഒരു നിയമ അധിഷ്ഠിത സംവിധാനം നിർദ്ദേശിക്കുന്നു. തന്ത്രപരമായി യുഎസ്, ജപ്പാൻ, ഓസ്‌ട്രേലിയ എന്നിവയുമായുള്ള ഇന്ത്യയുടെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന സഹകരണവും മേഖലയിലുടനീളം സന്തുലിതാവസ്ഥ നിലനിർത്തുന്നതിന് പ്രധാനമാണ്. വിതരണ ശൃംഖലയിൽ ചൈനയ്ക്ക് ബദൽ ഒരുക്കുന്ന കാര്യത്തിൽ പ്രത്യേകിച്ചും ഈ രാജ്യങ്ങൾ ഏകകണ്ഠമായി കാണപ്പെടുന്നു. കോവിഡിന്റെ കാലഘട്ടത്തിൽ ഉണ്ടായ സാഹചര്യങ്ങൾ കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ, വിതരണ ശൃംഖലയുടെ കാര്യത്തിൽ സമാന ചിന്താഗതിക്കാരായ രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള സഹകരണത്തിന് ഇന്ത്യ നിരന്തരം വാദിക്കുന്നു.

നാല് രാജ്യങ്ങളുടെ ക്വാഡിന്റെ ആദ്യ വെർച്വൽ യോഗത്തിൽ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി പങ്കെടുക്കുമെന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണ്. യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്‍, ഓസ്‌ട്രേലിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി സ്‌കോട്ട് മോറിസൺ, ജാപ്പനീസ് പ്രധാനമന്ത്രി യോഷിഹിദ സുഗ എന്നിവരും പങ്കെടുക്കും. ക്വാഡ് നേതാക്കളുടെ ആദ്യ കൂടിക്കാഴ്ചയാണിത്. പ്രാദേശിക പ്രശ്‌നങ്ങൾക്ക് പുറമേ നാല് നേതാക്കളും യോഗത്തിൽ ചില ആഗോള പ്രശ്‌നങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യും. കൊറോണ പകർച്ചവ്യാധി മുതൽ കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം വരെയുള്ള വിഷയങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യും. മ്യാൻ‌മറിലെ സ്ഥിതി ഉൾപ്പെടെ മറ്റ് പല പ്രശ്നങ്ങളും ചർച്ചയ്ക്ക് വരാം.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment