ഉയ്ഗർ മുസ്‌ലിംകൾക്കെതിരായ അതിക്രമങ്ങൾ; യു എസ് ചൈനയുമായി നേരിട്ട് ചർച്ച നടത്തും

വാഷിംഗ്ടണ്‍: ഉയ്ഗര്‍ മുസ്‌ലിംകളെ കൂട്ടക്കൊല ചെയ്യുന്ന വിഷയത്തിൽ ചൈനയുമായി നേരിട്ട് ചർച്ച നടത്തുമെന്ന് യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടം അറിയിച്ചു. ക്വാഡ്രിലാറ്ററൽ അലയൻസ് (ക്വാഡ്) ഉച്ചകോടിയിൽ നിരവധി ആഗോള പ്രശ്‌നങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്നും ബൈഡന്‍ ഭരണകൂടം അറിയിച്ചു.

ഉയ്ഗർ മുസ്‌ലിംകൾക്കെതിരായ വംശഹത്യ വിഷയം ക്വാഡ് ഉച്ചകോടിയില്‍ ചർച്ചാവിഷയമാകുമെന്ന് വൈറ്റ് ഹൗസ് പ്രസ് സെക്രട്ടറി ജെയ്ന്‍ സാകി പത്രസമ്മേളനത്തില്‍ പറഞ്ഞു. അടുത്തയാഴ്ച ചൈനയുമായി മാത്രമല്ല, വെള്ളിയാഴ്ചയും അത് ചർച്ച ചെയ്യപ്പെടുമെന്നും പറഞ്ഞു. ഈ വിഷയം മാത്രമല്ല, നിരവധി ആഗോള പ്രശ്നങ്ങൾ ഉച്ചകോടിയില്‍ ചർച്ച ചെയ്യപ്പെടുമെന്നാണ് പ്രതീക്ഷയെന്നും, ക്വാഡ് ഉച്ചകോടി ചൈനയെ കേന്ദ്രീകരിച്ചല്ലെന്നും അദ്ദേഹം ആവർത്തിച്ചു.

“ചൈന തീർച്ചയായും പല രാഷ്ട്രീയക്കാരുടെയും രാജ്യങ്ങളുടെയും മനസ്സിൽ ഒരു പ്രശ്നമാണ്, പക്ഷേ കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാന പ്രതിസന്ധി, സാമ്പത്തിക സഹകരണം, കോവിഡ് -19 കൈകാര്യം ചെയ്യാനുള്ള വഴികൾ, മറ്റ് പല വിഷയങ്ങൾ എന്നിവ അവർ ചർച്ച ചെയ്യുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഉയ്ഗർ മുസ്‌ലിംകളെക്കുറിച്ച് എന്തുതന്നെ സംഭവിച്ചാലും യുഎസ് അതിനെ ഒരു വംശഹത്യയായി കണക്കാക്കുന്നു. ഒപ്പം ചൈനയെ സമ്മർദ്ദത്തിലാക്കാൻ സഖ്യകക്ഷികളുമായി ചേർന്ന് പ്രവർത്തിക്കാനുള്ള അവസരവും ഞങ്ങൾ തേടുന്നു. അടുത്തയാഴ്ച ഞങ്ങൾ ചൈനയുമായി നേരിട്ട് ഈ വിഷയം ഉന്നയിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ക്വാഡ് ഉച്ചകോടി കഴിഞ്ഞ് കുറച്ച് ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷം യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറിയും ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവും മാർച്ച് 18 ന് അലാസ്കയിലെ ആങ്കറേജിൽ ചൈനീസ് അധികൃതരുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തും. “അടുത്ത ആഴ്ചത്തെ ചര്‍ച്ച അമേരിക്കൻ മണ്ണിൽ നടത്തേണ്ടത് ആവശ്യമാണെന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് തോന്നി. ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവ് ജേക്ക് സള്ളിവനും വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ടോണി ബ്ലിങ്കനും ഈ വിഷയങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” സാകി പറഞ്ഞു.

ചർച്ചകളിൽ ചില ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ ഉണ്ടായേക്കാമെന്ന് പ്രത്യേക വാർത്താസമ്മേളനത്തിൽ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയ വക്താവ് നെഡ് പ്രൈസ് പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment