Flash News

ടോക്കിയോ ഒളിമ്പിക്സ്: ടോർച്ച് റിലേയുടെ 121 ദിവസത്തെ യാത്ര ആരംഭിച്ചു

March 25, 2021

മാറ്റിവച്ച ടോക്കിയോ ഒളിമ്പിക്‌സിനുള്ള 121 ദിവസത്തെ ടോർച്ച് റിലേ യാത്ര വ്യാഴാഴ്ച ജപ്പാനിലുടനീളം ആരംഭിച്ചു. ജൂലൈ 23 ന് ടോക്കിയോയിൽ നടക്കുന്ന ഉദ്ഘാടനച്ചടങ്ങിലേക്കുള്ള ഈ യാത്ര, വടക്കുകിഴക്കൻ ഫുകുഷിമ പ്രിഫെക്ചറിലാണ് റിലേ ആരംഭിച്ചത്. 2011 ലെ ഭൂകമ്പം, സുനാമി, മൂന്ന് ന്യൂക്ലിയർ റിയാക്ടറുകളുടെ ഉരുകൽ എന്നിവയാൽ തകർന്ന പ്രദേശമാണിത്. ദുരന്തത്തിൽ 18,000 പേർ മരിച്ചു.

2011 ൽ വനിതാ ലോകകപ്പ് നേടിയ ജപ്പാൻ ടീമിലെ പ്രധാന കളിക്കാരി അസുസ ഇവാഷിമിസുവാണ് ടോർച്ചുമായി ആദ്യമായി ഓടിയത്. വൈറ്റ് ട്രാക്ക് സ്യൂട്ട് ധരിച്ച അവർ ജെ-വില്ലേജ് ഇൻഡോർ സോക്കർ പരിശീലന കേന്ദ്രത്തിൽ നിന്ന് ടോർച്ച് പുറത്തെടുത്തു. ടീമിലെ മറ്റ് 14 അംഗങ്ങളും പിന്നിൽ കോച്ച് നോറിയോ സസാകിയും ഉണ്ടായിരുന്നു. വൈറ്റ് ട്രാക്ക് സ്യൂട്ടുകളിലായിരുന്നു അവരും.

COVID-19 പടരുമെന്ന ഭയം കാരണം ചടങ്ങ് പൊതുജനങ്ങൾക്കായി അടച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും തത്സമയ സംപ്രേഷണം ഉണ്ടായിരുന്നു.

“ടോക്കിയോ 2020 ന്റെ ടോർച്ച് ലോകത്തിലെ ജാപ്പനീസ് പൗരന്മാർക്ക് പ്രതീക്ഷയുടെ തിളക്കവും വെളിച്ചവുമാകും,” പ്രാദേശിക സംഘാടക സമിതിയുടെ പ്രസിഡന്റും മുൻ ഒളിമ്പ്യനുമായ സീകോ ഹാഷിമോട്ടോ പറഞ്ഞു.

റിലേ ജപ്പാനിലെ പൊതുജനാഭിപ്രായം ഒളിമ്പിക്സിന് അനുകൂലമാക്കുമെന്ന് പ്രാദേശിക സംഘാടകരും അന്താരാഷ്ട്ര ഒളിമ്പിക് കമ്മിറ്റിയും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ജപ്പാനിലെ വോട്ടെടുപ്പുകളിൽ ഇതുവരെ പ്രകടിപ്പിച്ച വികാരങ്ങൾ നെഗറ്റീവ് ആണ്. ഏകദേശം 80% പേരും മറ്റൊരു സമയത്തേക്ക് മാറ്റാനോ അതുമല്ലെങ്കില്‍ റദ്ദാക്കാനോ നിര്‍ദ്ദേശിക്കുന്നു.

വൈറസ് പടരുമെന്ന് റിലേയും ഒളിമ്പിക്സും ഭയപ്പെടുന്നുണ്ട്. ഔദ്യോഗികമായി 15.4 ബില്യൺ ഡോളറാണ് ഒളിമ്പിക്സ് നടത്താനുള്ള ചെലവ്. അതിനെ എതിര്‍ക്കുന്നവരാണ് മിക്കവരും. നിരവധി ഓഡിറ്റുകളും അതേ അഭിപ്രായത്തില്‍ തന്നെയാണ്. റെക്കോർഡിലെ ഏറ്റവും ചെലവേറിയ ഒളിമ്പിക്സ് ഇതായിരിക്കും എന്ന് ഓക്സ്ഫോർഡ് സർവകലാശാല പഠനവും പറയുന്നു.

ടോർച്ച് കടന്നുപോകുമ്പോൾ ആരാധകർ റോഡരികിൽ സാമൂഹിക അകലം പാലിക്കുകയും ആഹ്ലാദപ്രകടനത്തില്‍ നിന്ന് വിട്ടുനിൽക്കുകയും വേണം. നാലുമാസത്തെ പരേഡിൽ തിരക്ക് അനുഭവപ്പെടുകയാണെങ്കിൽ റിലേ നിർത്തുകയോ റീറൗട്ട് ചെയ്യുകയോ ചെയ്യുമെന്ന് സംഘാടകർ അറിയിച്ചു.

വരാനിരിക്കുന്ന ഒളിമ്പിക്സിനുള്ള ഒരു വലിയ പരീക്ഷണമാണ് റിലേ. ഈ പരിപാടി ഗ്രാമീണ മേഖലയിലേക്കും കൂടുതൽ ഒറ്റപ്പെട്ട പ്രദേശങ്ങളിലേക്കും വൈറസ് പടരുമെന്ന് പൊതുജനങ്ങൾക്കിടയിൽ ഭയപ്പെടുന്നു. ജപ്പാനിൽ ഇതുവരെ പൊതുജനങ്ങൾക്ക് പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പുകൾ നൽകിയിട്ടില്ല. രാജ്യത്ത് 9,000 മരണങ്ങൾക്ക് COVID-19 കാരണമായി.

റിലേയില്‍ പതിനായിരത്തോളം ഓട്ടക്കാർ പങ്കെടുക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ഒരു വർഷം മുമ്പ് മാറ്റിവച്ചതിനുശേഷം, പണം ലാഭിക്കുന്നതിനായി റിലേ ഒഴിവാക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് നേരത്തെ ചർച്ച നടന്നിരുന്നു.

15,400 അത്‌ലറ്റുകൾ ജപ്പാനിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിനൊപ്പം ആയിരക്കണക്കിന് മറ്റ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ, ജഡ്ജിമാർ, വിഐപികൾ, മാധ്യമങ്ങൾ, പ്രക്ഷേപകർ എന്നിവരോടൊപ്പം ഒളിമ്പിക്സ്, പാരാലിമ്പിക്സ് അവതരിപ്പിക്കുന്ന ബുദ്ധിമുട്ടുകൾക്ക് ഒരു മുന്നോടിയാണ് റിലേ.

അത്‌ലറ്റുകളെ ടോക്കിയോയിലെ അന്തരീക്ഷം പോലെയുള്ള ഒരു “ബബിളിൽ” സൂക്ഷിക്കുകയും ടോക്കിയോ ബേയിലെ അത്‌ലറ്റ്സ് വില്ലേജ്, മത്സര വേദികൾ, പരിശീലന മേഖലകൾ എന്നിവയിൽ പരിമിതപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യും. മറ്റുള്ളവരിൽ ഭൂരിഭാഗവും ‘ബബിളിന്’ പുറത്തായിരിക്കുകയും അത്ലറ്റുകളിൽ നിന്ന് അകലെ സൂക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യും.

വിദേശത്തു നിന്നുള്ള ആരാധകരെ ഒളിമ്പിക്സിലും പാരാലിമ്പിക്‌സിലും പങ്കെടുക്കുന്നതിൽ നിന്ന് വിലക്കുമെന്ന് സംഘാടകർ കുറച്ച് ദിവസം മുമ്പ് പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു. വിദേശത്തു നിന്നുള്ള മിക്ക സന്നദ്ധപ്രവർത്തകരെയും തള്ളിക്കളഞ്ഞിട്ടുണ്ട്.

സംഘാടകർ ഏപ്രിലിൽ വേദി ശേഷി പ്രഖ്യാപിക്കും. ടിക്കറ്റ് വില്പനയിലൂടെ 800 മില്യണ്‍ ഡോളറാണ് പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നത്. എന്നാൽ ആരാധകരുടെ അഭാവം അത് ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കും. ജാപ്പനീസ് സർക്കാർ സ്ഥാപനങ്ങൾക്ക് ഈ കുറവ് നികത്തേണ്ടതുണ്ട്.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top