റഷ്യ-യുഎസ് ബന്ധം കടുത്ത പ്രതിസന്ധിയിലാണെന്ന് റഷ്യൻ അംബാസഡർ

വാഷിംഗ്ടണ്‍: മോസ്കോയും വാഷിംഗ്ടണും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം “കടുത്ത പ്രതിസന്ധി”യിലാണെന്നും, അതിന്റെ ഭാവിയെക്കുറിച്ച് ശുഭാപ്തി വിശ്വാസമില്ലെന്നും അമേരിക്കയിലെ റഷ്യൻ അംബാസഡർ അനറ്റോലി അന്റോനോവ് പറഞ്ഞു.

റഷ്യയുടെ ഉപരിസഭയുടെ അന്താരാഷ്ട്ര, പ്രതിരോധ സമിതികളുടെ സംയുക്ത യോഗത്തിൽ സംസാരിച്ച അംബാസഡർ, റഷ്യ-യുഎസ് ബന്ധത്തിന് “ശോഭനമായ പ്രതീക്ഷകൾക്ക്” വകയില്ലെന്ന് പറഞ്ഞതായി റിപ്പോർട്ടുകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

ഉഭയകക്ഷി ബന്ധം “കടുത്ത പ്രതിസന്ധി” യിലാണെന്ന് അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി. മോസ്കോയുമായുള്ള പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഹരിക്കാൻ വാഷിംഗ്ടൺ വിമുഖത കാണിച്ചതാണ് ഇതിന് കാരണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള നിലവിലെ അമേരിക്കൻ ഭരണകൂടം “തെറ്റായ കാരണം പറഞ്ഞ് ഉപരോധം” തുടരുന്നതിനാൽ ഇരുരാജ്യങ്ങളുടെയും ഇടപെടലുകളുടെ മുഴുവൻ രൂപകല്പനയും വൈറ്റ് ഹൗസ് നിരന്തരം നശിപ്പിക്കുകയാണെന്ന് അന്റോനോവ് നിയമസഭാംഗങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

വാഷിംഗ്ടൺ നിലപാട് കാര്യമായി മാറ്റില്ലെന്നും റഷ്യയുടെ “വ്യവസ്ഥാപരമായ നിയന്ത്രണം” വൈറ്റ് ഹൗസിലെ പുതിയ ഭരണാധികാരി മുൻ‌ഗണനയായി തുടരുമെന്നും റഷ്യൻ പ്രതിനിധി ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

“വർഷങ്ങളായി, ഉഭയകക്ഷി ബന്ധം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനും തുല്യവും പരസ്പര ബഹുമാനവും പ്രായോഗികവുമായ സംഭാഷണം സ്ഥാപിക്കുന്നതിനും റഷ്യ സജീവമായി ശ്രമിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നു. എന്നാല്‍, റഷ്യ-യുഎസ് ബന്ധത്തിന്റെ പാത മാറ്റാൻ ഞങ്ങൾക്ക് കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല,” അന്റോനോവ് പറഞ്ഞു.

മാർച്ച് 16 ന് ഒരു അഭിമുഖത്തിൽ റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് വ്‌ളാഡിമിർ പുടിനെ “കൊലയാളി” എന്ന് ബിഡെൻ വിളിച്ചതിന് ശേഷം അന്റോനോവിനെ റഷ്യ തിരിച്ചു വിളിച്ചിരുന്നു.

“യുഎസിനെപ്പോലെ റഷ്യയും യുഎസും തമ്മിൽ നല്ലതും ക്രിയാത്മകവും പ്രായോഗികവുമായ ബന്ധങ്ങൾ ഞങ്ങൾക്ക് ആവശ്യമാണ്, ഞങ്ങൾ ആരെയും പിന്തുടരാൻ പോകുന്നില്ല. റഷ്യയുമായി നല്ല ബന്ധം പുലർത്താൻ യുഎസ് ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, ഞങ്ങൾ എല്ലായ്പ്പോഴും ക്രിയാത്മകമായി പ്രതികരിക്കും. പാഴാക്കാൻ സമയമില്ലെന്ന് തറപ്പിച്ചു പറയാന്‍ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” നയതന്ത്രജ്ഞൻ പറഞ്ഞു.

“ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ സുരക്ഷാ സമിതിയിലെ രണ്ട് സ്ഥിരം അംഗങ്ങൾ എന്ന നിലയിലും, ലോകത്തിലെ 90 ശതമാനം ആണവായുധങ്ങൾ കൈവശമുള്ള രണ്ട് മഹത്തായ ശക്തികൾ എന്ന നിലയിലും നമ്മൾ സംസാരിക്കണം, ലോകത്തിന്റെ ഭാവി, സുരക്ഷ എന്നിവയെക്കുറിച്ച് നമ്മൾ ചിന്തിക്കണം,” അന്റോനോവ് പറഞ്ഞു.

ജയിലിലടച്ച റഷ്യൻ പ്രതിപക്ഷ നേതാവ് അലക്സി നവാൽനിയുടെ കേസിൽ യുഎസും യൂറോപ്യൻ യൂണിയനും (ഇയു) നിരവധി റഷ്യൻ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്കും കമ്പനികൾക്കും ഉപരോധം ഏർപ്പെടുത്തിയിരുന്നു. ഉപരോധത്തെ “യുക്തിക്ക് മുകളിലുള്ള അസംബന്ധത്തിന്റെ വിജയം” എന്നും “ഞങ്ങളുടെ ആഭ്യന്തര കാര്യങ്ങളിൽ ഇടപെടാനുള്ള ഒരു ഒഴികഴിവ്” എന്നുമാണ് മോസ്കോ ആരോപിച്ചത്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News