ഇറാനെതിരായ ട്രംപ് കാലഘട്ടത്തിലെ ഉപരോധം നീക്കാൻ യുഎസ് തയ്യാറല്ലെന്ന് റഷ്യന്‍ നയതന്ത്രജ്ഞന്‍

ഇറാനിൽ തന്റെ മുൻഗാമിയായ ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് ഏർപ്പെടുത്തിയ ഉപരോധം നീക്കാൻ യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ ഭരണകൂടം തയ്യാറല്ലെന്ന് റഷ്യയുടെ മുതിർന്ന നയതന്ത്രജ്ഞൻ പറഞ്ഞു.

ഇസ്ലാമിക് റിപ്പബ്ലിക് ഓഫ് ഇറാൻ ബ്രോഡ്കാസ്റ്റിംഗിന്റെ (ഐആർഐബി) റഷ്യൻ റേഡിയോയ്ക്ക് നൽകിയ പ്രത്യേക അഭിമുഖത്തിലാണ് വിയന്നയിലെ അന്താരാഷ്ട്ര ഓർഗനൈസേഷനുകളുടെ റഷ്യയുടെ സ്ഥിരം പ്രതിനിധി മിഖായേൽ ഉലിയാനോവ് ഇക്കാര്യം വ്യക്തമാക്കിയത്.

“എല്ലാ ഉപരോധങ്ങളും ഒറ്റയടിക്ക് പിൻവലിക്കണമെന്ന് ഇറാനിയൻ പക്ഷം ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്നത് വ്യക്തമാണ്, പക്ഷേ സംയുക്ത സമഗ്ര പദ്ധതി (ജെസിപിഒഎ) യുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഉപരോധം നീക്കാൻ അമേരിക്കക്കാർ തയ്യാറല്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ആണവകരാറിനെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ ഇറാനിൽ നിന്നും പി 4 + 1 രാജ്യങ്ങളായ ബ്രിട്ടൻ, ഫ്രാൻസ്, റഷ്യ, ചൈന, ജർമ്മനി എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള പ്രതിനിധികൾ വെള്ളിയാഴ്ച വിയന്നയിൽ ചർച്ചയുടെ ആദ്യ റൗണ്ട് അവസാനിപ്പിച്ചു. ഒരു യുഎസ് പ്രതിനിധി സംഘം വിയന്നയിലേക്ക് യാത്ര ചെയ്തിരുന്നുവെങ്കിലും ചർച്ചയിൽ പങ്കെടുക്കാൻ ഇറാന്റെ അനുമതി ഉണ്ടായിരുന്നില്ല.

ചർച്ചയ്ക്കിടെ, രണ്ട് വിദഗ്ധ തലത്തിലുള്ള വർക്കിംഗ് ഗ്രൂപ്പുകൾ വാഷിംഗ്ടൺ നീക്കം ചെയ്തേക്കാവുന്ന ഉപരോധങ്ങളെക്കുറിച്ചും ടെഹ്‌റാൻ നിരീക്ഷിച്ചേക്കാവുന്ന ആണവ നിയന്ത്രണങ്ങളെക്കുറിച്ചും ചർച്ച ചെയ്യുകയും അവരുടെ നിഗമനങ്ങളെ ജെസി‌പി‌എ‌എ ജോയിന്റ് കമ്മീഷന് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. ചർച്ചയുടെ അടുത്ത റൗണ്ട് ബുധനാഴ്ച നടത്താൻ പങ്കെടുത്തവർ സമ്മതിച്ചു.

അമേരിക്കയുമായി യാതൊരു ബന്ധവും നടത്താൻ ഇറാൻ വിസമ്മതിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് യൂറോപ്യൻ എക്സ്റ്റേണൽ ആക്ഷൻ സർവീസിലെ (ഇഇഎഎസ്) ഒരു പ്രതിനിധി വിയന്ന യോഗത്തിൽ ഒരു മധ്യസ്ഥന്റെ പങ്ക് വഹിച്ചുവെന്ന് ഉലിയാനോവ് പറഞ്ഞു.

ജെസി‌പി‌എ‌എയിൽ നിന്ന് യു‌എസ് പിന്മാറുന്നതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട്, ജെ‌സി‌പി‌എ‌എയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതും അല്ലാത്തതുമായ ഉപരോധങ്ങൾ വാഷിംഗ്ടൺ നീക്കം ചെയ്യുന്നതുവരെ യുഎസ് സ്ഥാനപതിയുമായി നേരിട്ട് ചർച്ച നടത്താൻ ഇറാൻ തയ്യാറല്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇറാൻ വിരുദ്ധ ഉപരോധങ്ങളെല്ലാം ഒറ്റയടിക്ക് അവസാനിപ്പിക്കാൻ അമേരിക്ക തയ്യാറാണോയെന്ന ചോദ്യത്തിന്, റഷ്യൻ പ്രതിനിധിയുടെ മറുപടി “അത് ഇപ്പോൾ വ്യക്തമാക്കാന്‍ കഴിയില്ല. അമേരിക്കക്കാർ ഉപരോധം ഒറ്റയടിക്ക് നീക്കാൻ തീരുമാനിച്ചാൽ, അല്ലെങ്കിൽ സമീപഭാവിയില്‍ ഘട്ടം ഘട്ടമായി പരിഗണിച്ചാല്‍ അവര്‍ക്ക് നന്ന്.”

എല്ലാ യൂറോപ്യൻ പാർട്ടികളും ജെസിപിഒഎയുടെ പുനരുജ്ജീവനമാണ് ആഗ്രഹിക്കുന്നതെന്നും ഇന്റർനാഷണൽ ആറ്റോമിക് എനർജി ഏജൻസിയുമായുള്ള (ഐ‌എ‌ഇ‌എ) സഹകരണം പോലുള്ള കരാറിൽ നിന്ന് സാമ്പത്തിക നേട്ടങ്ങൾ നേടുന്നതിനായി എല്ലാ ഉപരോധങ്ങളും നീക്കം ചെയ്യണമെന്നും ഇറാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു.

“ഈ ഘട്ടത്തിൽ, ജെ‌സി‌പി‌എ‌എയെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുന്നതിന് ആവശ്യമായ എല്ലാ നടപടികളും ഏകോപിപ്പിക്കുന്നതിന് ഒരു റോഡ്മാപ്പ് വികസിപ്പിക്കുക എന്നതാണ് മുൻ‌ഗണന, ഉപരോധം എടുത്തുകളയുക, കരാറിന്റെ നിബന്ധനകൾ പാലിക്കുന്ന ഇറാൻ മടങ്ങിവരൽ എന്നിവയുൾപ്പെടെ. അത് എളുപ്പമുള്ള കാര്യമല്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment