Flash News
നോർത്ത് അമേരിക്ക – യൂറോപ്പ് ഭദ്രാസനത്തിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ ബിഷപ് ഡോ. മാർ ക്രിസോസ്റ്റം അനുസ്മരണ സമ്മേളനം മെയ് 16 ഞായറാഴ്ച വൈകിട്ട് 4 ന്   ****    ഹമാസ് റോക്കറ്റ് ആക്രമണത്തില്‍ കൊല്ലപ്പെട്ട സൗമ്യയുടെ മൃതദേഹം പ്രത്യേക വിമാനത്തില്‍ ഇന്ത്യയിലെത്തിക്കും   ****    ഇസ്രായേൽ ആക്രമണം ശക്തമാക്കുന്നു; ഗാസയിൽ മരിച്ചവരുടെ എണ്ണം 100 കവിഞ്ഞു   ****    കനത്ത ആഘാതമായി ഇന്ധനവില വര്‍ധന തുടരുന്നു; കഴിഞ്ഞ പത്ത് ദിവസത്തിനുള്ളില്‍ വില വര്‍ധിക്കുന്നത് എട്ടാം തവണ   ****    ന്യൂനമര്‍ദ്ദം: സംസ്ഥാനത്ത് ഇന്ന് അതിതീവ്രമഴയ്ക്ക് സാധ്യത; തിരുവനന്തപുരം, കൊല്ലം, പത്തനംതിട്ട ജില്ലകളില്‍ റെഡ് അലര്‍ട്ട്   ****   

ക്യൂബയുടെ യുവതലമുറയ്ക്ക് അധികാരം കൈമാറാൻ കാസ്ട്രോ ഭരണകക്ഷിയിൽ നിന്ന് രാജിവെച്ചു

April 17, 2021 , ആന്‍സി

കരീബിയൻ ദ്വീപ് രാഷ്ട്രത്തിലെ ഏറ്റവും ശക്തമായ സ്ഥാനമായ ക്യൂബൻ മുൻ പ്രസിഡന്റ് റൗള്‍ കാസ്ട്രോ രാജ്യത്തെ ഭരണകക്ഷിയായ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് പാർട്ടിയുടെ മേധാവി സ്ഥാനം രാജി വെച്ചു.

പാർട്ടിയുടെ എട്ടാം കോൺഗ്രസിന്റെ ആദ്യ ദിവസമായ വെള്ളിയാഴ്ച നടത്തിയ പ്രസംഗത്തിനിടെയാണ് കാസ്ട്രോ ഇക്കാര്യം അറിയിച്ചത്. “അഭിനിവേശവും സാമ്രാജ്യത്വ വിരുദ്ധ മനോഭാവവും നിറഞ്ഞ ഒരു യുവതലമുറയ്ക്ക് അധികാരം കൈമാറുകയാണ്,” അദ്ദേഹം പ്രഖ്യാപിച്ചു.

“എന്റെ ദേശക്കാരുടെ ശക്തിയിലും മാതൃകാപരമായ സ്വഭാവത്തിലും മനസ്സിലാക്കലിലും ഞാൻ തീവ്രമായി വിശ്വസിക്കുന്നു, ഞാൻ ജീവിച്ചിരിക്കുന്നിടത്തോളം, പിതൃരാജ്യത്തെയും വിപ്ലവത്തെയും സോഷ്യലിസത്തെയും പ്രതിരോധിക്കാൻ ഞാൻ എപ്പോഴും മുന്‍‌നിരയിലുണ്ടാകും,” അദ്ദേഹം പാർട്ടി പ്രതിനിധികളോട് പറഞ്ഞു. ഹവാനയിലെ ഒരു കൺവെൻഷൻ സെന്ററിൽ വെച്ചാണ് എട്ടാം കോണ്‍ഗ്രസ് നടക്കുന്നത്.

“തന്റെ ദൗത്യം പൂർത്തീകരിച്ചു, പിതൃരാജ്യത്തിന്റെ ഭാവിയിൽ ആത്മവിശ്വാസമുണ്ട്” എന്ന ഉറച്ച വിശ്വാസത്തിലാണ് താൻ വിരമിക്കുന്നതെന്ന് കാസ്ട്രോ അടിവരയിട്ടു.

പാർട്ടിയുടെ പുതിയ നേതൃത്വം തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെടുന്ന കോൺഗ്രസിന്റെ അവസാന ദിവസമായ ഏപ്രിൽ 19 ന് അദ്ദേഹം ഔദ്യോഗികമായി സ്ഥാനമൊഴിയുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

1965 ൽ ക്യൂബയുടെ കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് പാർട്ടി സ്ഥാപിതമായതു മുതൽ ഈ പദവി വഹിച്ചിരുന്ന ജ്യേഷ്ഠനും മുൻ പ്രസിഡന്റുമായ ഫിഡൽ കാസ്ട്രോയുടെ പിൻഗാമിയായി 89 കാരൻ 2011 ൽ ഉന്നത സ്ഥാനത്തേക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു.

2021 ൽ വിരമിച്ച ശേഷം നിലവിലെ പ്രസിഡന്റ് മിഗുവൽ ഡയസ്-കാനലിന് പകരക്കാരനാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായി റൗൾ കാസ്ട്രോ 2018 ൽ പ്രഖ്യാപിച്ചു. 60 വയസുകാരൻ ഒരു പുതിയ തലമുറയെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു, പ്രസിഡന്റായി രണ്ട് അഞ്ച് വർഷത്തെ ആദ്യ കാലയളവിൽ സേവനമനുഷ്ഠിക്കുന്നു.

കരീബിയൻ ദ്വീപ് രാജ്യത്തിനും കൊറോണ വൈറസ് പാൻഡെമിക്കിനുമെതിരായ യുഎസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഉപരോധം മൂലം ക്യൂബ ഒന്നിലധികം വെല്ലുവിളികൾ നേരിടുന്നതിനാലാണ് കാസ്ട്രോയുടെ വിരമിക്കൽ.

മാരകമായ വൈറൽ രോഗകാരി മൂലം ക്യൂബയുടെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥ കഴിഞ്ഞ വർഷം 11 ശതമാനം ഇടിഞ്ഞു. യുഎസ് ഉപരോധം കർശനമാക്കിയത് സഖ്യകക്ഷിയായ വെനിസ്വേലയിൽ നിന്നുള്ള സഹായം കുറയാൻ കാരണമായി.

റിപ്പബ്ലിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് സ്ഥാനമൊഴിയുന്നതിന് ഒൻപത് ദിവസം മുമ്പാണ് യുഎസ് ഹവാനയെ “തീവ്രവാദത്തിന്റെ സ്റ്റേറ്റ് സ്പോൺസർമാരുടെ” പട്ടികയില്‍ ചേര്‍ത്തത്.

“അന്താരാഷ്ട്ര ഭീകരപ്രവർത്തനങ്ങൾക്ക് ആവർത്തിച്ച് പിന്തുണ നൽകിയതിന് ക്യൂബയെ കരിമ്പട്ടികയിൽ പെടുത്തി” എന്ന് അന്നത്തെ യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി മൈക്ക് പോംപിയോ പറഞ്ഞു. വെനിസ്വേലൻ പ്രസിഡന്റ് നിക്കോളാസ് മഡുറോയ്ക്ക് കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് ഭരിക്കുന്ന ക്യൂബയുടെ സുരക്ഷാ പിന്തുണയും ഉദ്ധരിച്ചാണ് ഡൊണാള്‍ഡ് ട്രം‌പ് ക്യൂബയെ കരിമ്പട്ടികയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയത്.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top