Flash News
നോർത്ത് അമേരിക്ക – യൂറോപ്പ് ഭദ്രാസനത്തിന്റെ നേതൃത്വത്തിൽ ബിഷപ് ഡോ. മാർ ക്രിസോസ്റ്റം അനുസ്മരണ സമ്മേളനം മെയ് 16 ഞായറാഴ്ച വൈകിട്ട് 4 ന്   ****    ഹമാസ് റോക്കറ്റ് ആക്രമണത്തില്‍ കൊല്ലപ്പെട്ട സൗമ്യയുടെ മൃതദേഹം പ്രത്യേക വിമാനത്തില്‍ ഇന്ത്യയിലെത്തിക്കും   ****    ഇസ്രായേൽ ആക്രമണം ശക്തമാക്കുന്നു; ഗാസയിൽ മരിച്ചവരുടെ എണ്ണം 100 കവിഞ്ഞു   ****    കനത്ത ആഘാതമായി ഇന്ധനവില വര്‍ധന തുടരുന്നു; കഴിഞ്ഞ പത്ത് ദിവസത്തിനുള്ളില്‍ വില വര്‍ധിക്കുന്നത് എട്ടാം തവണ   ****    ന്യൂനമര്‍ദ്ദം: സംസ്ഥാനത്ത് ഇന്ന് അതിതീവ്രമഴയ്ക്ക് സാധ്യത; തിരുവനന്തപുരം, കൊല്ലം, പത്തനംതിട്ട ജില്ലകളില്‍ റെഡ് അലര്‍ട്ട്   ****   

രാത്രി സമയ ജോലിയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ സ്ത്രീകൾക്ക് തൊഴിൽ നിഷേധിക്കാനാവില്ല: ഹൈക്കോടതി

April 17, 2021

തിരുവനന്തപുരം: പൂർണ യോഗ്യതയുള്ള സ്ത്രീക്ക് ഒരു സ്ത്രീയാണെന്ന കാരണം പറഞ്ഞ് തൊഴിൽ നിഷേധിക്കാനാവില്ലെന്നും തൊഴിൽ സ്വഭാവമനുസരിച്ച് രാത്രി ജോലി ചെയ്യേണ്ടിവരുമെന്നും കേരള ഹൈക്കോടതി.

ജോലിക്ക് അർഹതയുള്ള ഒരു സ്ത്രീ തൊഴിലിനായി സ്ത്രീയുടെ മുന്നിൽ സംരക്ഷണ വ്യവസ്ഥകൾ ഏർപ്പെടുത്തരുതെന്ന് ജസ്റ്റിസ് അനു ശിവരാമൻ പറഞ്ഞു.

തൊഴിലിനായി കേരള മിനറൽസ് ആന്റ് മെറ്റൽസ് ലിമിറ്റഡ് നൽകിയ വിജ്ഞാപനം കോടതി റദ്ദാക്കി. അതിൽ പുരുഷന്മാര്‍ക്ക് മാത്രമേ തസ്തികയിലേക്ക് അപേക്ഷിക്കാൻ അനുവാദമുള്ളൂ എന്ന് നിഷ്ക്കര്‍ഷിച്ചിരുന്നു.

ഇത്തരം വിജ്ഞാപനം ഇന്ത്യൻ ഭരണഘടനയുടെ ആർട്ടിക്കിൾ 14, 15, 16 ലെ വ്യവസ്ഥകൾ ലംഘിക്കുന്നതാണെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു.

ഒരു സ്ത്രീക്ക് നൽകിയിട്ടുള്ള ജോലികൾ സുരക്ഷിതമായും സൗകര്യപ്രദമായും പൂർത്തിയാക്കുന്നുവെന്ന് ഉറപ്പാക്കാൻ ഉചിതമായ എല്ലാ നടപടികളും സ്വീകരിക്കേണ്ടത് സർക്കാരിന്റെയും സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെയും കടമയാണെന്നും കോടതി പറഞ്ഞു. അങ്ങനെയാണെങ്കിൽ, ഒരു സ്ത്രീയാണെന്നതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ മാത്രം യോഗ്യതയുള്ള ഒരു സ്ത്രീയെ നിയമിക്കുന്നത് നിഷേധിക്കാൻ കഴിയില്ല, കൂടാതെ തൊഴിൽ സ്വഭാവം കാരണം അവൾക്ക് രാത്രി ജോലി ചെയ്യേണ്ടിവരും.

സേഫ്റ്റി, ഫയർ എഞ്ചിനീയറിംഗിൽ ബിരുദം നേടിയ ട്രെജ ജോസഫിൻ കേരള മിനറൽസ് ആന്റ് മെറ്റൽസ് ലിമിറ്റഡിൽ ബിരുദ എഞ്ചിനീയർ ട്രെയിനിയായി ജോലി ചെയ്യുന്നു. കമ്പനിയിലെ സുരക്ഷാ ഓഫീസർ തസ്തികയിലേക്ക് അപേക്ഷ സമർപ്പിച്ച വിജ്ഞാപനത്തെ ട്രെജ ചോദ്യം ചെയ്തു.

യഥാർത്ഥത്തിൽ, ഈ വിജ്ഞാപനത്തിൽ പുരുഷന്മാര്‍ക്ക് മാത്രമേ ഈ തസ്തികയിലേക്ക് അപേക്ഷിക്കാൻ കഴിയൂ എന്ന് പറഞ്ഞിരുന്നു. വിജ്ഞാപനം വിവേചനപരമാണെന്നും അത്തരം വ്യവസ്ഥകളെ പരാതിക്കാരി ചോദ്യം ചെയ്തിരുന്നു.

ഫാക്ടറീസ് ആക്റ്റ് 1948 ലെ സെക്ഷൻ 66 (1) (ബി) ഭരണഘടനാവിരുദ്ധമാണെന്ന് പ്രഖ്യാപിക്കാൻ അവർ കോടതിയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. ഇത് ഭരണഘടനയുടെ 14, 15, 16 വകുപ്പുകൾ ലംഘിക്കുന്നതിനാൽ ഏത് സ്ത്രീകളെയും ഈ വ്യവസ്ഥകൾ പ്രകാരം രാവിലെ ആറിന് ജോലി ആരംഭിക്കാന്‍ അനുവദിക്കണം. രാത്രി ഏഴ് മണി വരെ മാത്രം ഫാക്ടറിയിൽ ജോലി ചെയ്യാൻ അനുവാദമുണ്ട്.

എന്നാല്‍, കോടതി വിധിന്യായത്തിൽ 1948 ലെ ഫാക്ടറീസ് ആക്ടിലെ സെക്ഷൻ 66 (1) (ബി) ലെ വ്യവസ്ഥകൾ പ്രയോജനകരമാണെന്നും സ്ത്രീകളെ സാമൂഹ്യപരമായ ഉപദ്രവത്തിൽ നിന്ന് സംരക്ഷിക്കാൻ ഉദ്ദേശിച്ചുള്ളതാണെന്നും ഉൾപ്പെടെ നിരവധി മുൻ വിധിന്യായങ്ങളെ കോടതി പരാമർശിച്ചു.

സാമ്പത്തിക വികസന രംഗത്ത് സ്ത്രീകളുടെ സംഭാവന ഒരു മേഖലയ്ക്കും അവഗണിക്കാനാവാത്ത ഒരു ഘട്ടത്തിലെത്തിയിട്ടുണ്ടെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു. ആരോഗ്യ സംരക്ഷണം, വ്യോമയാന, വിവരസാങ്കേതികവിദ്യ എന്നിവയുൾപ്പെടെ പല വ്യവസായങ്ങളിലും സ്ത്രീകൾ എല്ലായ്പ്പോഴും ജോലി ചെയ്യുന്നു. പല തൊഴിലുകളിലും, സമയം മുഴുവൻ പ്രവർത്തിക്കേണ്ടതുണ്ട്, എന്നാൽ അത്തരം വെല്ലുവിളികളെ അഭിമുഖീകരിക്കുമ്പോൾ, സ്ത്രീകൾ ഏത് സമയത്തും ഏത് തരത്തിലുള്ള ജോലിയും ചെയ്യാൻ കഴിവുള്ളവരാണെന്ന് തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്.

കമാൻഡ് നിയമനം ആവശ്യപ്പെടുന്ന സ്ത്രീകളെ പൂർണ്ണമായി ബഹിഷ്കരിക്കുന്നത് ഭരണഘടനയുടെ ആർട്ടിക്കിൾ 14 പ്രകാരം തുല്യത ഉറപ്പ് ലംഘിക്കുന്നതാണെന്ന പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയം സെക്രട്ടറി വി. ബബിത പുനിയയും സുപ്രീംകോടതിയുടെ സമീപകാലത്തെ തീരുമാനവും കോടതി പരാമർശിച്ചു.

യാഥാസ്ഥിതികതയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ വാദങ്ങൾ അവതരിപ്പിക്കുന്നതും സാമൂഹിക വിശ്വാസങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ സ്ത്രീകളെ വിഭജിക്കുന്നതും ലിംഗ വിവേചനത്തിന്റെയും അവർക്കെതിരായ അവരുടെ മൗലികാവകാശങ്ങളുടെയും ലംഘനമാണെന്ന് കോടതി വിലയിരുത്തി.

“ഇപ്പോഴത്തെ സാഹചര്യത്തിൽ, ഒരു പൊതുമേഖലാ സ്ഥാപനത്തിൽ (ഗവൺമെന്റ് അണ്ടർടേക്കിംഗ്) സുരക്ഷാ ഓഫീസറായി ഒരു ബിരുദ എഞ്ചിനീയറെ നിയമിക്കുന്നത് ഫാക്ടറീസ് നിയമത്തിലെ സെക്ഷൻ 66 (1) (ബി) പ്രകാരം പരിഗണിക്കാനാവില്ലെന്ന് പറയുന്നത് പൂർണ്ണമായും അംഗീകരിക്കാനാവില്ല. നിയമങ്ങളിലെ ഭേദഗതിക്ക് കേരളം അംഗീകാരം നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്ന് വ്യക്തമാണ്. അത്തരം തൊഴിലുകൾക്കുള്ള എല്ലാ സുരക്ഷാ മുൻകരുതലുകളും ഫാക്ടറി ഉടമ ക്രമീകരിക്കുമെന്ന വ്യവസ്ഥയിൽ സ്ത്രീകളെ ജോലി ചെയ്യാൻ അനുവദിക്കുന്നു,” കോടതി പറഞ്ഞു.

“യോഗ്യതയുള്ള ഒരു സ്ത്രീയെ ഒരു സ്ത്രീയാണെന്നതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ മാത്രം നിയമിക്കുന്നത് നിഷേധിക്കാൻ കഴിയില്ലെന്നും തൊഴിൽ സ്വഭാവത്തിന് രാത്രിയിൽ ജോലി ചെയ്യേണ്ടിവരുമെന്നും അതിനാൽ വിജ്ഞാപന പ്രകാരം പുരുഷ ഉദ്യോഗാര്‍ത്ഥികള്‍ക്ക് മാത്രമേ കഴിയൂ എന്നത് ഇന്ത്യൻ ഭരണഘടനയുടെ ആർട്ടിക്കിൾ 14, 15, 16 ലെ വ്യവസ്ഥകളുടെ ലംഘനമാണ്,” കോടതി ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top