Flash News

കോവിഡ് പ്രതിസന്ധിയിൽ പെട്ട ഇന്ത്യ 2020-21 സാമ്പത്തിക വർഷത്തിൽ ഇരട്ടി ഓക്സിജൻ കയറ്റുമതി ചെയ്തു

April 22, 2021

ന്യൂഡൽഹി: 2020-21 സാമ്പത്തിക വർഷത്തിന്റെ ആദ്യ പത്ത് മാസങ്ങളിൽ ഇന്ത്യയുടെ ഓക്സിജൻ ലോകത്തെ പല രാജ്യങ്ങൾക്കും വിറ്റതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്.

ബിസിനസ് ടുഡേ പ്രകാരം, വാണിജ്യ മന്ത്രാലയത്തിൽ നിന്ന് ലഭിച്ച ഡാറ്റയിലാണ് ഇത് വെളിപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നത്. ഈ കാലയളവിലുടനീളം കൊറോണ വൈറസ് പകർച്ചവ്യാധി ഇന്ത്യയെ സാരമായി ബാധിച്ചപ്പോഴാണ് ഇത് സംഭവിച്ചത്.

ഈ വൈറസ് ഏറ്റവും കൂടുതൽ ബാധിച്ച മുൻനിര രാജ്യങ്ങളുടെ പട്ടികയിൽ കഴിഞ്ഞ വർഷം മുതൽ ഇന്ത്യ തുടരുകയാണ്. ലഭ്യമായ കണക്കുകൾ പ്രകാരം 2020 ഏപ്രിൽ മുതൽ 2021 ജനുവരി വരെ ഇന്ത്യ ലോകമെമ്പാടും 9,301 മെട്രിക് ടൺ ഓക്സിജൻ കയറ്റുമതി ചെയ്തു. അതുവഴി 8.9 കോടി രൂപ നേടി. ഇതിനു വിരുദ്ധമായി, 2019-20 സാമ്പത്തിക വർഷത്തിൽ, രാജ്യം കയറ്റുമതി ചെയ്തത് 4,514 മെട്രിക് ടൺ ഓക്സിജൻ മാത്രമാണ്. അതില്‍ നിന്ന് 5.5 കോടി രൂപ നേടിയിട്ടുണ്ട്.

കൊറോണ ബാധിച്ച രോഗികളുടെ ചികിത്സയിൽ മെഡിക്കൽ ഓക്സിജന് ഒരു പ്രധാന പങ്കുണ്ട്. രാജ്യത്ത് നിലവിലെ കൊറോണ തരംഗത്തിൽ, ഡിമാൻഡ് വളരെ വേഗത്തിൽ വർദ്ധിച്ചിരിക്കുകയാണ്. തലസ്ഥാനമായ ഡല്‍ഹി ഉള്‍പ്പടെ വിവിധ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ആശുപത്രികളിൽ ഓക്സിജന്റെ അഭാവം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

ചൊവ്വാഴ്ച ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രിയും ഉപമുഖ്യമന്ത്രിയും നഗരത്തിലെ ആശുപത്രികളിൽ ഏതാനും മണിക്കൂറുകൾ മാത്രമേ ഓക്സിജൻ ശേഷിക്കുന്നുള്ളൂവെന്ന് അറിയിച്ചിരുന്നു. അതിനുശേഷം രാത്രിയില്‍ ഗ്യാസ് പല ആശുപത്രികളിലും എത്തിച്ചു.

ബുധനാഴ്ച ഓക്സിജൻ ഉടൻ നൽകണമെന്ന ഹരജി പരിഗണിച്ച ഡല്‍ഹി ഹൈക്കോടതി കേന്ദ്ര സർക്കാരിനെ ശാസിച്ചു.

“ഒരു സർക്കാര്‍ എന്ന നിലയിൽ നിങ്ങള്‍ക്ക് എത്ര ഓക്സിജന്‍ നൽകാൻ കഴിയുമെന്ന് നിങ്ങൾക്ക് പറയാൻ കഴിയുന്നില്ല. ആളുകൾ മരിക്കുകയാണെങ്കിൽ അവർ മരിക്കട്ടെ എന്ന ചിന്താഗതിയും സ്വീകാര്യമല്ല. ജനങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാന അവകാശങ്ങൾ ഉറപ്പാക്കേണ്ടത് നിങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്വമാണ്,” ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു.

ആളുകൾ മരിക്കുകയാണെന്നും ഓക്സിജന്റെ അഭാവം മൂലം ആളുകൾ മരിക്കുന്നത് ഞങ്ങൾക്ക് കാണാൻ കഴിയില്ലെന്നും കോടതി പറഞ്ഞു. ഓക്സിജന്റെ വിതരണം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള എല്ലാ സാധ്യതകളും നിങ്ങൾ അന്വേഷിക്കുന്നില്ല. യാചിക്കുക, കടം വാങ്ങുക, മോഷ്ടിക്കുക. എന്നാൽ ഓക്സിജൻ കൊണ്ടുവരേണ്ടത് നിങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്തമാണ്.

ഹിയറിംഗിൽ ഓക്സിജൻ ഉപയോഗിക്കുന്നതിന് കേന്ദ്ര സർക്കാര്‍ ചില വ്യവസായങ്ങൾക്ക് ഇളവ് നൽകുന്നത് സംബന്ധിച്ച് കോടതി പറഞ്ഞു, “എന്തുകൊണ്ടാണ് സാഹചര്യത്തിന്റെ ഗൗരവം കേന്ദ്രം മനസ്സിലാക്കാത്തത്? ആശുപത്രികളിൽ ഓക്സിജൻ തീർന്നുപോയെങ്കിലും സ്റ്റീൽ പ്ലാന്റുകൾ പ്രവർത്തിക്കുന്നുണ്ട് എന്നത് ഞങ്ങൾക്ക് അവിശ്വസനീയമായി തോന്നി”യെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു.

ഉരുക്ക്, പെട്രോളിയം തുടങ്ങിയ വ്യവസായങ്ങൾ കുറഞ്ഞ ശേഷിയിൽ പ്രവർത്തിച്ചാൽ പർവതങ്ങൾ തകരുകയില്ലെന്ന് കോടതി പറഞ്ഞു. എന്നാൽ ആശുപത്രികൾക്ക് മെഡിക്കൽ ഓക്സിജൻ ലഭിച്ചില്ലെങ്കിൽ ദുരന്തമുണ്ടാകും.

ഡല്‍ഹിയെപ്പോലെ മഹാരാഷ്ട്രയിലും ഓക്സിജന്റെ കുറവുണ്ടായിട്ടുണ്ട്. രോഗബാധിതരുടെ എണ്ണം കൂടുന്നതിനാൽ കൂടുതൽ മെഡിക്കൽ ഓക്സിജൻ നൽകണമെന്ന് കേന്ദ്രത്തോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. നിലവിൽ രാജ്യത്തെ ആകെ കേസുകളിൽ അറുപത് ശതമാനവും മഹാരാഷ്ട്രയിലാണ്.

ഇതുകൂടാതെ, ഉത്തർപ്രദേശ്, മധ്യപ്രദേശ്, ഗുജറാത്ത്, പല സംസ്ഥാനങ്ങളിലും ഓക്സിജന്റെ അഭാവത്തിൽ പ്രതിഷേധം ശക്തമാകുകയാണ്.

ഓക്സിജൻ കയറ്റുമതിയെക്കുറിച്ചുള്ള പ്രസിദ്ധീകരിച്ച വാർത്തകൾ വെബ്സൈറ്റ് നീക്കം ചെയ്തു 

അതേസമയം, ഓക്സിജൻ കയറ്റുമതിയെക്കുറിച്ച് ബിസിനസ് ടുഡേയ്ക്ക് സമാനമായ ഒരു റിപ്പോർട്ട് പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ശേഷം, മണികൺട്രോൾ വെബ്സൈറ്റ് അത് നീക്കം ചെയ്തു.

ന്യൂസ് ലോൺ‌ഡ്രി റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച് , ഏപ്രിൽ 21 ന് റിപ്പോർട്ട് വെബ്‌സൈറ്റിൽ നിന്ന് നീക്കം ചെയ്യുകയും അതിന്റെ സ്ഥാനത്ത് മാപ്പ് പറയുകയും ചെയ്തു. റിപ്പോർട്ട് ഇന്ത്യയുടെ ഓക്സിജൻ കയറ്റുമതിയെക്കുറിച്ച് തെറ്റിദ്ധരിപ്പിക്കുന്ന ഒരു ചിത്രം സൃഷ്ടിക്കുകയാണെന്നും ‘അനാവശ്യ ഭയം’ സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു എന്ന് ആരോപിച്ചു.

ഇപ്പോൾ ഈ റിപ്പോർട്ട് നീക്കം ചെയ്‌തുവെങ്കിലും അതിന്റെ ആർക്കൈവു ചെയ്‌ത പതിപ്പ് ഈ ലിങ്കിൽ വായിക്കാൻ കഴിയും.

2020 ഏപ്രിൽ മുതൽ 2021 ഫെബ്രുവരി വരെ 9,884 മെട്രിക് ടൺ വ്യാവസായിക ഓക്സിജനും 12 മെട്രിക് ടൺ മെഡിക്കൽ ഓക്സിജനും സർക്കാർ കയറ്റുമതി ചെയ്തതായി പറയപ്പെടുന്നു.

9,294 മെട്രിക് ടൺ കയറ്റുമതി കേന്ദ്രം “രാജ്യത്തിന്റെ ശേഷി ഒരു ദിവസത്തിൽ ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നതിനേക്കാൾ കൂടുതലാണ്” എന്ന വെബ്‌സൈറ്റ് റിപ്പോർട്ട് നീക്കം ചെയ്തു.

ഇല്ലാതാക്കിയ റിപ്പോർട്ടിൽ ഇന്ത്യയുടെ ഉൽപാദന ശേഷി ഇതിനകം പരാമർശിക്കപ്പെട്ടു എന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണ്. ഇന്ത്യയിലെ ഓക്സിജൻ ഉൽപാദന ശേഷി പ്രതിദിനം 7,127 മെട്രിക് ടൺ ആണെന്ന് സർക്കാർ കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു.

വ്യാവസായികവും മെഡിക്കൽ ഓക്സിജനും തമ്മിലുള്ള വ്യത്യാസത്തെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, വെബ്‌സൈറ്റിന്റെ റിപ്പോർട്ടിലും ഇത് പരാമർശിക്കപ്പെട്ടു. ‘കയറ്റുമതി ദ്രാവക ഓക്സിജന്റെ രൂപത്തിലാണ് നടന്നത്, അത് പിന്നീട് വ്യാവസായിക, മെഡിക്കൽ ജോലികളിൽ ഉപയോഗിച്ചു’ എന്ന് അതിൽ എഴുതിയിട്ടുണ്ട്.

ഇല്ലാതാക്കുന്നതിനുമുമ്പ്, കോൺഗ്രസ് ജനറൽ സെക്രട്ടറി പ്രിയങ്ക ഗാന്ധിയും പ്രതിപക്ഷ നേതാക്കളും ഉൾപ്പെടെ നിരവധി പേർ ഈ റിപ്പോർട്ട് സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ പങ്കിട്ടു.

മുകേഷ് അംബാനി റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസിന്റെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള 18 ഗ്രൂപ്പുകളുടെ ഒരു വെബ്‌സൈറ്റാണ് മണികൺട്രോൾ നെറ്റ്‌വർക്ക്.

 


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top