കോവിഡ്-19: ബ്രസീലില്‍ മരണ സംഖ്യ 400,000 കവിഞ്ഞു

കോവിഡ്-19 ബാധിച്ച് 400,000 പേര്‍ മരണപ്പെട്ടെന്ന് ഔഗികമായി സ്ഥിരീകരിച്ചതോടെ മരണ സംഖ്യയില്‍ ലോകത്തിലെ രണ്ടാമത്തെ രാജ്യമായി ബ്രസീൽ മാറി. കഴിഞ്ഞ ഒരു മാസത്തിനുള്ളിൽ ഒരു ലക്ഷം ജീവനാണ് നഷ്ടപ്പെട്ടത്. തെക്കൻ അർദ്ധഗോളത്തിൽ ശൈത്യകാലം ആരംഭിക്കുന്നതോടെ ഭയാനകമായ ദിവസങ്ങൾ വരാനിരിക്കുന്നതേ ഉള്ളൂ എന്ന് ആരോഗ്യ വിദഗ്ധർ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

വ്യാഴാഴ്ച രാജ്യത്തെ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം 3,001 മരണങ്ങൾ കൂടി പ്രഖ്യാപിച്ചു. അതോടെ ബ്രസീലില്‍ മരിച്ചവരുടെ മൊത്തം എണ്ണം 401,186 ആയി.

തെക്കേ അമേരിക്കയിലെ ഏറ്റവും വലിയതും ജനസംഖ്യയുള്ളതുമായ രാജ്യത്ത് കോവിഡ് മഹാമാരി ഏപ്രില്‍ മാസത്തില്‍ രൂക്ഷമായതോടെ തിരക്കേറിയ ആശുപത്രികളിൽ ആയിരക്കണക്കിന് ആളുകള്‍ക്കാണ് ദിവസവും ജീവൻ നഷ്ടപ്പെടുന്നത്.

COVID-19 നെതിരെ ബ്രസീലുകാരിൽ ആറ് ശതമാനത്തിൽ താഴെ മാത്രമേ പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് നടത്തിയിട്ടുള്ളൂവെന്ന് ഒരു ഓൺലൈൻ ഗവേഷണ സൈറ്റ് പറയുന്നു.

പകർച്ചവ്യാധിയുടെ തുടക്കത്തിൽ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിലെ ഉന്നത ഉദ്യോഗസ്ഥരിൽ ഒരാളായ എപ്പിഡെമിയോളജിസ്റ്റ് വാൻഡേഴ്‌സൺ ഒലിവേര പറഞ്ഞത് ജൂൺ പകുതിയോടെ മൂന്നാമത്തെ തരംഗമുണ്ടാകുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു എന്നാണ്.

ഇന്ത്യയുടെ പ്രതിസന്ധി മൂലമുണ്ടായ വാക്സിൻ ഡെലിവറികളുടെ കാലതാമസത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ആഫ്രിക്കൻ ജനതയ്ക്കിടയിലുള്ള ആശങ്കകൾക്കിടയിൽ, COVID-19 അണുബാധകളുടെ വിനാശകരമായ രണ്ടാം വകഭേദവുമായി ഇന്ത്യ പോരാടുമ്പോൾ ആഫ്രിക്ക “തികഞ്ഞ അവിശ്വാസത്തോടെയാണ്” അതിനെ നോക്കിക്കാണുന്നത്.

ഇന്ത്യയും ജനസംഖ്യ കൂടുതലുള്ള, ദുർബലമായ ആരോഗ്യ സംവിധാനങ്ങളുമുള്ള ആഫ്രിക്കൻ ഭൂഖണ്ഡം സമാനമായ ഒരു സാഹചര്യം നേരിടാന്‍ സാധ്യതയുള്ളതിനാല്‍ “വളരെ ജാഗരൂകരായിരിക്കണം” എന്ന് ആഫ്രിക്ക സെന്റർസ് ഫോർ ഡിസീസ് കൺട്രോൾ ആൻഡ് പ്രിവൻഷൻ ഡയറക്ടർ ജോൺ എൻ‌കെൻ‌ഗോസോംഗ് വ്യാഴാഴ്ച പറഞ്ഞു.

“ഇന്ത്യയിൽ നടക്കുന്നത് നമ്മുടെ ഭൂഖണ്ഡത്തെ അവഗണിക്കാൻ കഴിയില്ല,” രാഷ്ട്രീയ റാലികൾ ഉൾപ്പെടെയുള്ള ബഹുജന സമ്മേളനങ്ങൾ ഒഴിവാക്കാൻ ആഫ്രിക്കൻ രാജ്യങ്ങളെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു. “നമുക്ക് വേണ്ടത്ര ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകർ ഇല്ല, വേണ്ടത്ര വേണ്ടത്ര ഓക്സിജൻ ഇല്ല,” അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

ഇന്ത്യയുടെ വാക്സിന്‍ കയറ്റുമതി നിരോധനം “പ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് പരിപാടികളുടെ പ്രവചനാതീതതയെ സാരമായി ബാധിച്ചു, വരുംആഴ്ചകളിലും ഒരുപക്ഷേ മാസങ്ങളിലും ഇത് തുടരും” എന്ന് എൻ‌കെൻ‌ഗോസോംഗ് പറഞ്ഞു.

ഇന്ത്യയെ വളരെയധികം ആശ്രയിച്ചാണ് ആഫ്രിക്കയിലെ വാക്സിൻ വിതരണം നടക്കുന്നത്. താഴ്ന്ന, ഇടത്തരം വരുമാനമുള്ള രാജ്യങ്ങൾക്ക് ഡോസുകൾ ലഭിക്കുന്നതിനായി ആഗോള കോവാക്സ് പദ്ധതി വിതരണം ചെയ്യുന്ന അസ്ട്രാസെനെക്ക വാക്സിനുകളുടെ ഉറവിടമാമാണ് സെറം ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട്.

ആഫ്രിക്കൻ ഭൂഖണ്ഡത്തിലുടനീളം വെറും 17 ദശലക്ഷം വാക്സിൻ ഡോസുകൾ 1.3 ബില്യൺ ജനസംഖ്യയ്ക്കായി നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്ന് ആഫ്രിക്കൻ സിഡിസി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു.

പാൻഡെമിക് ആരംഭിച്ചതിനുശേഷം ആഫ്രിക്കൻ ഭൂഖണ്ഡത്തിലുടനീളം 43 ദശലക്ഷം ടെസ്റ്റുകൾ മാത്രമാണ് നടത്തിയത്, കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച നടത്തിയ പുതിയ പരീക്ഷണങ്ങളിൽ 26 ശതമാനം കുറവുണ്ടായി.

Print Friendly, PDF & Email

Related News

Leave a Comment