ഓക്സിജൻ വിതരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട അവഹേളന ഉത്തരവ് പിൻവലിക്കണമെന്ന് കേന്ദ്രം കോടതിയോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു

ന്യൂദൽഹി: ദേശീയ തലസ്ഥാനത്തിന് അനുവദിച്ച 490 മെട്രിക് ടൺ ഓക്സിജൻ വിതരണം ചെയ്യുന്നോ അതോ അവഹേളനത്തെ നേരിടാൻ തയ്യാറാണോ എന്നുള്ള ഉത്തരവ് പിൻവലിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് കേന്ദ്ര സർക്കാർ ദില്ലി ഹൈക്കോടതിയിൽ ഹരജി നൽകി.

മെയ് ഒന്നിന് നൽകിയ ഉത്തരവ് പിൻവലിക്കണമെന്ന് കേന്ദ്ര സർക്കാർ ഹരജിയിൽ പറഞ്ഞു. തങ്ങളുടെ ഉദ്യോഗസ്ഥർ കഠിനാധ്വാനം ചെയ്യുന്നുണ്ടെന്നും അത്തരം ഉത്തരവുകൾ അവരുടെ മനോവീര്യത്തെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കുമെന്നും പറഞ്ഞു.

അനുവദിച്ച ഓക്സിജൻ കൊണ്ടുപോകാൻ ഏതാനും ടാങ്കറുകളൊഴികെ ബാക്കിയുള്ളവ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിൽ ദില്ലി സർക്കാർ പൂർണ്ണമായും പരാജയപ്പെട്ടുവെന്ന് സോളിസിറ്റർ ജനറൽ തുഷാർ മേത്ത ജസ്റ്റിസുമാരായ വിപിൻ സംഘി, ജസ്റ്റിസ് രേഖ പല്ലി എന്നിവരടങ്ങിയ ബെഞ്ചിനോട് പറഞ്ഞു.

ദില്ലിയിലെ ബത്ര ആശുപത്രിയിൽ ഓക്സിജന്റെ അഭാവം മൂലം ഡോക്ടർ ഉൾപ്പെടെ 12 രോഗികളുടെ മരണത്തിൽ അതൃപ്തി രേഖപ്പെടുത്തിയ കോടതി, ദേശീയ തലസ്ഥാനത്ത് പ്രതിദിനം 490 മെട്രിക് ടൺ ഓക്സിജൻ അനുവദിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്താൻ കേന്ദ്രത്തിന് നിർദേശം നൽകി. വെള്ളം തലയ്ക്ക് മുകളിലായിപ്പോയി എന്നും കോടതി പറഞ്ഞു.

ദില്ലിക്ക് ഏതുവിധേനയും ഓക്സിജൻ ലഭിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് കേന്ദ്രം ഉറപ്പാക്കണമെന്ന് ബെഞ്ച് പറഞ്ഞു. അങ്ങനെ ചെയ്തില്ലെങ്കില്‍ അവഹേളനപരമായ നടപടിയെടുക്കുമെന്നും കോടതി പറഞ്ഞു.

ദില്ലിയിലേക്ക് ഓക്സിജന്റെ അളവ് ശരിയായി വിതരണം ചെയ്യുകയോ ഉപയോഗിക്കുകയോ ചെയ്യുന്നില്ലെന്നും ഇത് ദില്ലി നിവാസികളുടെ ജീവന് ഭീഷണിയാണെന്നും കേന്ദ്രം നിവേദനത്തിൽ ആരോപിച്ചു.

വാർത്താ ഏജൻസിയായ പിടിഐയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ ദില്ലി സർക്കാരിനു വേണ്ടി ഹാജരായ മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ രാഹുൽ മെഹ്‌റ, കേന്ദ്രത്തിന്റെ അപേക്ഷയിൽ പറഞ്ഞതിനെ എതിർത്തു. അനുവദിച്ച ഓക്സിജൻ ഒരിക്കലും രാജ്യ തലസ്ഥാനത്തിന് ലഭ്യമാക്കിയിട്ടില്ലെന്ന് പറഞ്ഞു.

ദില്ലി സർക്കാർ ഉദ്യോഗസ്ഥർ വളരെ കഠിനാധ്വാനം ചെയ്യുന്നുണ്ടെന്ന് മെഹ്‌റ പറഞ്ഞു. അവർ തങ്ങളുടെ പരിധിക്കപ്പുറത്ത് പ്രവർത്തിക്കുന്നു, അവർക്കെതിരെ കഴിവില്ലായ്മ ആരോപണങ്ങൾ ഉന്നയിക്കുകയാണെങ്കിൽ അവരുടെ മനോവീര്യം തകർക്കും.

ഓക്സിജൻ പ്ലാന്റുകൾ എടുത്ത് സംസ്ഥാനങ്ങൾക്ക് തുല്യമായി വിതരണം ചെയ്യുന്നതിനാൽ എല്ലാ (ഓക്സിജൻ) ടാങ്കറുകളും കേന്ദ്രത്തിന്റെ നിയന്ത്രണത്തിലാക്കണമെന്നും മെഹ്‌റ പറഞ്ഞു. വ്യവസ്ഥാപരമായ പരാജയമുണ്ടെന്ന് സോളിസിറ്റർ ജനറൽ തുഷാർ മേത്ത പറഞ്ഞു. ഓക്സിജന്റെ കുറവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് അവസാന നിമിഷം ആശുപത്രികൾ കോടതിയുടെ വാതിലിൽ മുട്ടുകയാണ്.

ഓക്സിജൻ ടാങ്കറുകൾ ദേശസാൽക്കരിക്കാനാവില്ലെന്നും ടാങ്കറുകൾ സ്വന്തമാക്കുന്നതിന് സംസ്ഥാനങ്ങൾ പ്രവർത്തിക്കേണ്ടിവരുമെന്നും സോളിസിറ്റർ ജനറൽ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment