കെമിക്കൽ ആയുധ കൺവെൻഷനിൽ ചേരാൻ ഇസ്രായേലിന് മേൽ സമ്മർദ്ദം ചെലുത്തണം: യു എന്നിലെ ഇറാന്‍ പ്രതിനിധി

കെമിക്കൽ ആയുധ കൺവെൻഷൻ (സിഡബ്ല്യുസി) പൂർണ്ണമായും ഫലപ്രദമായും വിവേചനരഹിതമായും നടപ്പാക്കണമെന്ന് ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയിലെ ഇറാന്റെ സ്ഥിരം പ്രതിനിധി മജിദ് തഖ്ത്-രവാഞ്ചി ആവശ്യപ്പെട്ടു. അന്താരാഷ്ട്ര ഉടമ്പടിയിൽ ചേരാൻ ഇസ്രായേൽ ഭരണകൂടത്തെ നിർബന്ധിതരാക്കണമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“രാഷ്ട്രീയ പ്രേരിത സമീപനങ്ങളും തീരുമാനങ്ങളും രാസായുധ നിരോധനത്തിനുള്ള ഓർഗനൈസേഷന്റെ (ഒപിസിഡബ്ല്യു) അധികാരത്തെയും വിശ്വാസ്യതയെയും തകർക്കുന്നു,” സിറിയയിലെ രാസായുധങ്ങളെക്കുറിച്ച് യുഎൻ സുരക്ഷാ സമിതി സമ്മേളനത്തിൽ വ്യാഴാഴ്ച നടത്തിയ പ്രസംഗത്തിൽ മജിദ് തഖ്ത്-രവാഞ്ചി പറഞ്ഞു.

ചില രാജ്യങ്ങള്‍ സിഡബ്ല്യുസിയെ ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നുവെന്നും സ്വന്തം താൽപ്പര്യങ്ങൾക്കായി ഒപിസിഡബ്ല്യുവിനെ രാഷ്ട്രീയമായി ചൂഷണം ചെയ്യുന്നുവെന്നും അദ്ദേഹം അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. അത്തരം രീതികളെ ബഹുരാഷ്ട്രവാദം നേരിടുന്ന വെല്ലുവിളിയായി വിശേഷിപ്പിച്ചു.

നിർഭാഗ്യവശാൽ, അത്തരം പെരുമാറ്റങ്ങൾ കൺവെൻഷനെ ഗുരുതരമായി ദുർബലപ്പെടുത്തുകയും ഒപിസിഡബ്ല്യുവിലുള്ള നിയമസാധുതയും വിശ്വാസ്യതയും കുറയ്ക്കുകയും അംഗരാജ്യങ്ങൾക്കിടയിൽ അഭിപ്രായഭിന്നതയുണ്ടാക്കുകയും ചെയ്തു.

“ആണവായുധ വ്യാപന ഉടമ്പടി (എൻ‌പി‌ടി) പ്രകാരമുള്ള ആണവായുധ സായുധ രാജ്യങ്ങൾ അവരുടെ ബാധ്യതകൾ പാലിക്കാത്തതുൾപ്പെടെ നിരായുധീകരണത്തിന്റെയും വ്യാപനരഹിതതയുടെയും വെല്ലുവിളികളെ ഇത് കൂടുതൽ ശക്തമാക്കും. കൂടാതെ പുതിയ ആണവായുധ മൽസരങ്ങളെയും നവീകരിക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങളെയും തുടരും യുദ്ധോപകരണങ്ങൾ ഭയാനകമായ തോതിൽ, ” നയതന്ത്രജ്ഞൻ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങളുടെ രാഷ്ട്രീയ ലക്ഷ്യങ്ങളിൽ വേരൂന്നിയ സിറിയയെ സംബന്ധിച്ച സിഡബ്ല്യുസിക്ക് സ്റ്റേറ്റ് പാർട്ടികളുടെ കോൺഫറൻസിലെ അംഗരാജ്യങ്ങൾ അടുത്തിടെ എടുത്ത തീരുമാനത്തിന്റെ സാങ്കേതികവും നിയമപരവുമായ അടിത്തറയെ തഖ്ത്-രാവഞ്ചി വിമർശിച്ചു. ഈ നടപടി പക്ഷപാതപരവും കണ്‍‌വന്‍ഷന്റെ വ്യവസ്ഥകളോടും ലക്ഷ്യങ്ങളോടും പൊരുത്തപ്പെടുന്നില്ല.

“രാസായുധ നിരോധനത്തിനുള്ള ഓർഗനൈസേഷനിലെ നിഷ്പക്ഷതയുടെയും പ്രൊഫഷണലിസത്തിന്റെയും തത്വങ്ങൾക്ക് ഇത് ഒരു വലിയ തിരിച്ചടിയാണ്. ഇത് നിലവിലെ പ്രക്ഷുബ്ധമായ അന്താരാഷ്ട്ര അന്തരീക്ഷത്തിൽ നിരായുധീകരണത്തിനും വ്യാപനത്തിനും എതിരായി പ്രതികൂല ഫലങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കും. സമകാലിക ചരിത്രത്തിൽ വ്യാപകമായി രാസായുധം ഉപയോഗിക്കുന്നതിന്റെ ഏറ്റവും വലിയ ഇര ഇറാനാണ്,” തക്ത്-രാവഞ്ചി അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. രാസായുധങ്ങൾ ആരെങ്കിലും എവിടെയും എവിടെയും ഏത് സാഹചര്യത്തിലും ഉപയോഗിക്കുന്നതിനെ ഞങ്ങൾ ശക്തമായി അപലപിക്കുന്നുവെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

സിഡബ്ല്യുസിയുടെ സാർവത്രികത കൈവരിക്കുന്നതിന് സമഗ്രമായ ശ്രമങ്ങൾ നടത്തണമെന്നും ഇറാൻ പ്രതിനിധി ആഹ്വാനം ചെയ്തു.

കെമിക്കൽ ആയുധ കൺവെൻഷനു കീഴിലുള്ള ബാധ്യതകളുമായി അമേരിക്ക സഹകരിക്കാത്തതിന്റെ ഫലമായി രാസായുധങ്ങൾ ഇല്ലാതാക്കുന്നത് ഇതുവരെ കൈവരിക്കാനായിട്ടില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം വാദിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment