പലസ്തീനികൾക്കെതിരായ ഇസ്രയേൽ ആക്രമണം അവസാനിപ്പിക്കാൻ ആഗോള നടപടി സ്വീകരിക്കണമെന്ന് കെഎസ്എ, തുർക്കി, യുഎഇ

പലസ്തീനികളുടെ അവകാശങ്ങള്‍ക്കു മേല്‍ ഇസ്രായേലിന്റെ കടന്നു കയറ്റത്തെയും ലംഘനങ്ങളേയും സൗദി അറേബ്യ അപലപിച്ചു. സൈനിക ആക്രമണം അവസാനിപ്പിക്കാൻ ആഗോള നടപടിയെടുക്കണമെന്ന് സൗദി അറേബ്യ ഞായറാഴ്ച ആവശ്യപ്പെട്ടു. പ്രാദേശിക സ്ഥിരതയ്ക്ക് വെടിനിർത്തൽ ആവശ്യമാണെന്ന് ഇസ്രയേലുമായി വ്യാജ ബന്ധം പുലർത്തുന്ന സഹ ഗൾഫ് രാജ്യങ്ങള്‍ പറഞ്ഞു.

ഗാസയിലെ ഇസ്രയേലും തീവ്രവാദികളും തമ്മിലുള്ള ശത്രുത ഏഴാം ദിവസത്തിലേക്ക് കടന്നപ്പോൾ, സൗദി വിദേശകാര്യ മന്ത്രി പ്രിൻസ് ഫൈസൽ ബിൻ ഫർഹാൻ അൽ സൗദ്, ഓർഗനൈസേഷൻ ഓഫ് ഇസ്ലാമിക് കോ-ഓപ്പറേഷൻ (ഒ.ഐ.സി) യോഗത്തിൽ സംസാരിക്കുകയായിരുന്നു.

കിഴക്കൻ ജറുസലേമിലെ പലസ്തീനികളെ അവരുടെ വീടുകളിൽ നിന്ന് ബലമായി പുറത്താക്കിയതിനെ അപലപിച്ച അദ്ദേഹം, ഈ “അപകടകരമായ നീക്കം” അവസാനിപ്പിക്കാനും ദ്വിരാഷ്ട്ര പരിഹാരത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കി സമാധാന ചർച്ചകൾ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാനും അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹത്തോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചു.

“കിഴക്കൻ ജറുസലേം ഒരു പലസ്തീൻ രാജ്യമാണ്, അത് കൈയ്യേറാന്‍ ശ്രമിക്കുന്നത് ഞങ്ങൾ അംഗീകരിക്കുന്നില്ല,” വിദേശകാര്യ മന്ത്രി കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

“പലസ്തീനികൾക്കെതിരായ ഇസ്രായേലി ആക്രമണങ്ങളെ രാജ്യം വ്യക്തമായി തള്ളിക്കളയുന്നു … ഇസ്രായേലിന്റെ കടന്നുകയറ്റം ഉടൻ അവസാനിപ്പിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെടുന്നു.”

“ഇസ്രയേൽ നിയമലംഘനങ്ങൾക്ക് മുന്നിൽ” തങ്ങളുടെ ഉത്തരവാദിത്തം ഏറ്റെടുക്കാൻ സൗദി അറേബ്യ അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹത്തോട് ആവശ്യപ്പെടുന്നുണ്ടെന്നും ഇസ്രയേലിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ അവസാനിപ്പിക്കാൻ അവർ ഇടപെടണമെന്നും മന്ത്രി പറഞ്ഞു.

കിഴക്കൻ ജറുസലേമിന്റെ തലസ്ഥാനമായി ഒരു സംസ്ഥാനത്തിനുള്ള ഫലസ്തീനികളുടെ അവകാശം ഉറപ്പുനൽകുന്ന അറബ് സമാധാന സംരംഭത്തിനുള്ള പിന്തുണ കിംഗ്ഡം പുതുക്കുന്നു, ഫൈസൽ രാജകുമാരൻ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

57 അംഗ ഒ.ഐ.സിയുടെ വെർച്വൽ ഒത്തുചേരലിൽ എമിറാത്തി, ബഹ്‌റൈൻ മന്ത്രിമാർ വെടിനിർത്തൽ ആവശ്യപ്പെടുകയും യഹൂദമതം, ഇസ്ലാം, ക്രിസ്ത്യാനിറ്റി എന്നിവയ്ക്ക് പവിത്രമായ സൈറ്റുകൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ജറുസലേമിന്റെ സ്വത്വം സംരക്ഷിക്കേണ്ടതിന്റെ പ്രാധാന്യം ഊന്നിപ്പറയുകയും ചെയ്തു.

മേഖലയെ പുതിയ അസ്ഥിരതയിലേക്ക് വലിച്ചിഴയ്ക്കുന്നത് ഒഴിവാക്കാൻ ഡി-വർദ്ധനയും ഏറ്റവും ഉയർന്ന നിയന്ത്രണവും പ്രധാനമാണ്, ”യുഎഇ അന്താരാഷ്ട്ര സഹകരണ സഹമന്ത്രി റീം അൽ ഹാഷിമി പറഞ്ഞു.

ഐക്യം കാണിക്കാനുള്ള സമയം

അതേസമയം, ഒ.ഐ.സിയുടെ അസാധാരണ യോഗത്തെ അഭിസംബോധന ചെയ്ത തുർക്കി വിദേശകാര്യ മന്ത്രി മെവ്‌ലട്ട് കാവുസോഗ്ലു പലസ്തീനിൽ ഐക്യവും ദൃഢനിശ്ചയവും പ്രകടിപ്പിക്കേണ്ട സമയമാണിതെന്നും ആവശ്യമായ ഏത് നടപടിയും സ്വീകരിക്കാൻ തുർക്കി തയ്യാറാണെന്നും പറഞ്ഞു.

ഇസ്രായേൽ മാധ്യമ പ്രവർത്തകരെയും ലക്ഷ്യം വച്ചതായും ഗാസയിൽ ജീവൻ നഷ്ടപ്പെട്ടവരിൽ പകുതിയും സ്ത്രീകളും കുട്ടികളുമാണെന്നും കാവുസോഗ്ലു പറഞ്ഞു. പലസ്തീൻ സിവിലിയന്മാരെ സംരക്ഷിക്കേണ്ടത് അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹത്തിന് കടമയാണെന്നും ഈ സാഹചര്യത്തിൽ ഒ.ഐ.സിക്ക് വലിയ ഉത്തരവാദിത്തമുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

2018 ലെ യുഎൻ പൊതു അസംബ്ലി പ്രമേയത്തിന് അനുസൃതമായി പലസ്തീൻ സിവിലിയന്മാർക്ക് അന്താരാഷ്ട്ര സംരക്ഷണ സംവിധാനത്തിന്റെ പ്രാധാന്യത്തെക്കുറിച്ചും അദ്ദേഹം ഓര്‍മ്മിപ്പിച്ചു.

സന്നദ്ധ രാജ്യങ്ങളുടെ സാമ്പത്തിക, സൈനിക സംഭാവനകളാൽ ഈ സംവിധാനം സ്ഥാപിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് പ്രസ്താവിച്ച കാവുസോഗ്ലു, ഫലസ്തീനികളുടെ അവകാശങ്ങൾ ലംഘിച്ചതിന് കുറ്റക്കാരാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയ ഇസ്രായേലി രാഷ്ട്രീയ, സൈനിക ഉദ്യോഗസ്ഥരെ ഉത്തരവാദികളാക്കണമെന്നും പ്രസ്താവിച്ചു.

ഈ സാഹചര്യത്തിൽ അന്താരാഷ്ട്ര ക്രിമിനൽ കോടതിക്ക് പ്രത്യേക പങ്കുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഇസ്രയേലുമായുള്ള ബന്ധം സാധാരണ നിലയിലാക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ അതിനെ ധൈര്യപ്പെടുത്തിയെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. “നമ്മള്‍ നീതിക്കും മാനവികതയ്ക്കും വേണ്ടി നിലകൊള്ളണം. മറ്റ് പരിഗണനകൾ പാടില്ല. നമ്മുടെ ഐക്യവും നിർണ്ണായകതയും കാണിക്കേണ്ട സമയമാണിത്. ഉമ്മ (മുസ്ലീം സമൂഹം) നമ്മളുടെ നേതൃത്വം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നുണ്ട്. ധൈര്യവും ആവശ്യമായ ഏത് നടപടിയും സ്വീകരിക്കാൻ തുർക്കി തയ്യാറാണ്.

മുസ്ലീം പുണ്യമാസമായ റമദാൻ മാസത്തിൽ ഇസ്രായേൽ സേനയും കുടിയേറ്റക്കാരും പലസ്തീനികളെ ആക്രമിച്ചതിനാൽ കിഴക്കൻ ജറുസലേമിലെ ഷെയ്ഖ് ജറാ സമീപ പ്രദേശങ്ങളിലും അൽ-അക്സാ പള്ളിയിലും സംഘർഷങ്ങൾ രൂക്ഷമായിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

കിഴക്കൻ ജറുസലേമിൽ നിന്ന് ഗാസയിലേക്ക് സംഘർഷങ്ങൾ പടർന്നു. അൽ-അക്സാ പള്ളിയിലും ഷെയ്ഖ് ജറയിലും ഇസ്രയേൽ നടത്തിയ ആക്രമണത്തിനെതിരെ പ്രതികാരം ചെയ്യുമെന്ന് ഫലസ്തീൻ ചെറുത്തുനിൽപ്പ് സംഘങ്ങൾ പ്രതിജ്ഞയെടുത്തു.

1967 ലെ അറബ്-ഇസ്രയേൽ യുദ്ധത്തിൽ അൽ-അക്സ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന കിഴക്കൻ ജറുസലേം ഇസ്രായേൽ കൈവശപ്പെടുത്തി. അന്താരാഷ്ട്ര സമൂഹം ഒരിക്കലും അംഗീകരിക്കാത്ത ഒരു നീക്കത്തിലൂടെ 1980 ൽ അവര്‍ നഗരത്തെ മുഴുവൻ കീഴടക്കി.

റിപ്പോര്‍ട്ട്: മുര്‍ഷിദ

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News