Flash News

സയണിസ്റ്റ് ഭരണകൂടത്തിന് അമേരിക്ക ആയുധം വില്‍ക്കുന്നത് തടയുന്നതിനുള്ള പ്രമേയം സാന്റേഴ്സ് അവതരിപ്പിച്ചു

May 21, 2021 , Moideen Puthenchira

സ്വതന്ത്ര യുഎസ് സെനറ്റർ ബെർണി സാന്റേഴ്സ് ഫലസ്തീനികൾക്കെതിരായ ഇസ്രയേൽ ആക്രമണത്തെ തുടർന്ന് 735 മില്യൺ ഡോളറിന്റെ ആയുധം അനധികൃത സയണിസ്റ്റുകള്‍ക്ക് വില്‍ക്കാനുള്ള അമേരിക്കയുടെ നീക്കം തടയുന്ന പ്രമേയം അവതരിപ്പിച്ചു.

ഗാസ മുനമ്പിലെ ഇസ്രയേൽ ഭരണകൂടത്തിന്റെ അതിക്രമങ്ങൾക്ക് മറുപടിയായി നിരവധി ഡമോക്രാറ്റിക് നിയമനിർമ്മാതാക്കൾ ജനപ്രതിനിധിസഭയിൽ ബുധനാഴ്ച അവതരിപ്പിച്ച പ്രമേയത്തിന് സമാനമാണ് സാന്റേഴ്സ് വ്യാഴാഴ്ച സെനറ്റില്‍ പ്രമേയം അവതരിപ്പിച്ചതെന്ന് മാധ്യമങ്ങള്‍ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

“യുഎസ് നിർമിത ബോംബുകൾ ഗാസയെ നശിപ്പിക്കുകയും സ്ത്രീകളെയും കുട്ടികളെയും കൊല്ലുകയും ചെയ്യുന്ന ഈ സന്ദര്‍ഭത്തില്‍, കോൺഗ്രസ് ചർച്ച പോലും നടത്താതെ മറ്റൊരു വലിയ ആയുധ വിൽപ്പന നടത്താൻ സമ്മതിക്കില്ല,”
അദ്ദേഹം വ്യാഴാഴ്ച പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റാണ് ആദ്യം സാന്റേഴ്സിന്റെ പ്രമേയം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തത്. ഇതിന് സെനറ്റ് പാസാക്കാൻ ലളിതമായ ഭൂരിപക്ഷം മാത്രമേ ആവശ്യമുള്ളൂ, എന്നാൽ അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ വീറ്റോ ചെയ്താൽ സെനറ്റിലും സഭയിലും മൂന്നിൽ രണ്ട് ഭൂരിപക്ഷം ആവശ്യമാണ്.

അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റുമാർ പരമ്പരാഗതമായി ഇത്തരം പ്രമേയങ്ങളെ വീറ്റോ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. സൗദി അറേബ്യയിലേക്കും യുണൈറ്റഡ് അറബ് എമിറേറ്റുകളിലേക്കും ആയുധ വിൽപ്പന നിർത്തണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് 2019 ൽ കോൺഗ്രസ് അംഗീകരിച്ച മൂന്ന് പ്രമേയങ്ങളെ മുൻ അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് വീറ്റോ ചെയ്തിരുന്നു.

അടിസ്ഥാന പലസ്തീൻ അവകാശങ്ങളെ മാനിക്കാതെ അമേരിക്ക പതിറ്റാണ്ടുകളായി ഇസ്രായേലിന് കോടിക്കണക്കിന് ഡോളറിന്റെ ആയുധങ്ങൾ വില്‍ക്കുന്നു. അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നതിലൂടെ, ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ആളുകളുടെ മരണത്തിനും സ്വത്ത് നാശനഷ്ടത്തിനും അമേരിക്ക നേരിട്ട് സയണിസ്റ്റുകള്‍ക്ക് ധനസഹായം നല്‍കുകയാണ്,” പ്രമേയ അവതരണത്തില്‍ ഒകാസിയോ കോർട്ടെസ് പറഞ്ഞു.

“രാജ്യാന്തര മാധ്യമങ്ങൾ, സ്കൂളുകൾ, ആശുപത്രികൾ, മാനുഷിക ദൗത്യങ്ങൾ, സിവിലിയൻ സൈറ്റുകൾ എന്നിവ ബോംബാക്രമണത്തിന് ലക്ഷ്യമിടുന്നതിനായി നമ്മുടെ ആയുധങ്ങള്‍ വിന്യസിക്കുന്നതിനാൽ അമേരിക്ക ഇസ്രയേലിലേക്ക് റബ്ബർ സ്റ്റാമ്പിംഗ് ആയുധ വിൽപ്പന നടത്തരുത്,” ഒകാസിയോ കോർട്ടെസ് ഒരു ട്വിറ്റർ പോസ്റ്റിൽ എഴുതി.

“നിരുപാധികമായ സൈനിക ആയുധ വിൽപ്പനയുടെ യുഎസ് നയം അവസാനിപ്പിക്കാൻ വളരെക്കാലമായി, പ്രത്യേകിച്ച് മനുഷ്യാവകാശങ്ങൾ ലംഘിച്ച സർക്കാരുകൾക്ക്,” നിര്‍ദ്ദേശം നല്‍കുന്നുണ്ടെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു.

“യാതൊരു നിയന്ത്രണങ്ങളും നിബന്ധനകളുമില്ലാതെ ഇസ്രായേലിന് ആയുധങ്ങൾ വിൽക്കുന്നത് ഭയാനകമാണ്,” സൊമാലിയൻ വംശജയായ മിനസോട്ടയില്‍ നിന്നുള്ള മുസ്‌ലിം പ്രതിനിധി ഇൽഹാൻ ഒമർ പറഞ്ഞു.

വെടി നിര്‍ത്തല്‍ അംഗീകരിക്കാന്‍ കൂട്ടാക്കാത്ത ഇസ്രയേലിന് ആയുധം വില്‍ക്കുന്നതിലൂടെ അമേരിക്ക സമാധാനത്തിന് താല്പര്യമില്ലാത്തവരാണെന്ന സന്ദേശമാണ് ലോകത്തിന് നല്‍കുന്നതെന്നും, പലസ്തീനികളുടെ മനുഷ്യാവകാശങ്ങളെ തട്ടിയെടുക്കുകയാണെന്നും മിഷിഗണില്‍ നിന്നുള്ള റഷീദാ ലൈബ് പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.

വിസ്കോൺസിൻ ഡെമോക്രാറ്റുകളായ മാർക്ക് പോക്കൻ, മിസോറിയിലെ കോറി ബുഷ്, മസാച്യുസെറ്റ്സിലെ അയന്ന പ്രസ്ലി, ബെറ്റി മക്കോലം എന്നിവരും പ്രമേയത്തെ പിന്താങ്ങി.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top