കോവിഡ് ബാധിച്ച് മാതാപിതാക്കള്‍ നഷ്ടപ്പെട്ട 577 കുട്ടികളുടെ സം‌രക്ഷണം സര്‍ക്കാര്‍ ഏറ്റെടുക്കും: സ്മൃതി ഇറാനി

ന്യൂദൽഹി: കൊറോണ വൈറസ് ബാധയുടെ രണ്ടാം തരംഗത്തിൽ മാതാപിതാക്കൾ നഷ്ടപ്പെട്ടതിനെത്തുടര്‍ന്ന് ഏപ്രിൽ മുതല്‍ 577 കുട്ടികൾ അനാഥരായി എന്ന് സംസ്ഥാന വനിതകളുടെ റിപ്പോർട്ട് ഉദ്ധരിച്ച് കേന്ദ്ര വനിതാ ശിശു വികസന മന്ത്രി സ്മൃതി ഇറാനി പറഞ്ഞു.

കോവിഡ് മൂലം മാതാപിതാക്കളെ നഷ്ടപ്പെട്ട ഓരോ കുട്ടിയുടെയും സംരക്ഷണത്തിനും പിന്തുണയ്ക്കും സർക്കാർ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണെന്നും മന്ത്രി ഓർമ്മിപ്പിച്ചു.

കോവിഡ് -19 മൂലം മാതാപിതാക്കളെ നഷ്ടപ്പെട്ട ഓരോ കുട്ടിയെയും പിന്തുണയ്ക്കാനും സംരക്ഷിക്കാനും ഇന്ത്യൻ സർക്കാർ പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണെന്ന് ഇറാനി ട്വീറ്റ് ചെയ്തു. ഏപ്രിൽ മാസം മുതല്‍ 577 കുട്ടികളുടെ മാതാപിതാക്കൾ കൊറോണ മൂലം മരണമടഞ്ഞതായി സംസ്ഥാനങ്ങളും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളും അറിയിച്ചു.

മറുവശത്ത്, ഈ കുട്ടികൾ തനിച്ചല്ലെന്നും അവർ ജില്ലാ ഭരണകൂടത്തിന്റെ സംരക്ഷണത്തിലും മേൽനോട്ടത്തിലാണെന്നും വൃത്തങ്ങൾ പറയുന്നു.

അത്തരം കുട്ടികൾക്ക് കൗൺസിലിംഗ് ആവശ്യമുണ്ടെങ്കിൽ നാഷണൽ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് മെന്റൽ എക്സാമിനേഷൻ ആൻഡ് ന്യൂറോ സയൻസിൽ (നിംഹാൻസ്) ടീം തയ്യാറാണെന്ന് ഇറാനി പറഞ്ഞു. കുട്ടികളുടെ ക്ഷേമം ഉറപ്പാക്കാൻ ഫണ്ടുകളുടെ കുറവുണ്ടെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു.

കോവിഡ് മൂലം മാതാപിതാക്കൾക്ക് നഷ്ടപ്പെട്ട കുട്ടികളുടെ കേസ് മന്ത്രാലയം അന്വേഷിക്കാൻ തുടങ്ങിയപ്പോൾ മുതല്‍ സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ ദത്തെടുക്കൽ സന്ദേശങ്ങളുടെ പ്രവാഹമാണെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു.

ഈ കുട്ടികളുടെ സ്ഥാപനേതര പരിചരണത്തിനായി ഞങ്ങൾ ഒരു ജില്ലയ്ക്ക് 10 ലക്ഷം രൂപ അനുവദിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇത് സമഗ്ര ശിശു സംരക്ഷണ പദ്ധതി പ്രകാരം ജില്ലാ മജിസ്‌ട്രേറ്റ് വിതരണം ചെയ്യും. ഒരു കുട്ടിക്ക് പോലും ആനുകൂല്യങ്ങൾ നഷ്ടപ്പെടരുത് എന്നതാണ് ഞങ്ങളുടെ ലക്ഷ്യം. എന്നാല്‍, ഞങ്ങളുടെ മുൻ‌ഗണന കുട്ടികളെ അവരുടെ കുടുംബത്തിലും കമ്മ്യൂണിറ്റി ഘടനയിലും നിലനിർത്തുക എന്നതാണ്, അവരിൽ നിന്ന് വേർതിരിക്കരുത്.

ഈ കുട്ടികളെ കണ്ടെത്തുന്നതിന് നിരവധി നടപടികൾ സ്വീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് അധികൃതർ പറഞ്ഞു – ജില്ലകളിലെ ക്ഷേമ സമിതികളുമായുള്ള സംഭാഷണവും നിംഹാൻസുമായി സഹകരിച്ച് കുട്ടികൾക്കും കൗമാരക്കാർക്കും വേണ്ടിയുള്ള മാനസിക-സാമൂഹിക പരിചരണത്തിനായി ഒരു സംയോജിത പരിപാടി ആസൂത്രണം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

ഈ കുട്ടികളെ ദത്തെടുക്കുന്നതിനായി സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ പ്രചരിക്കുന്ന സന്ദേശങ്ങൾക്കെതിരെ മന്ത്രാലയം മെയ് 17 ന് പൊതു അറിയിപ്പ് നൽകിയിരുന്നു.

ഇത് കുട്ടികളെ കടത്താൻ ഇടയാക്കുമെന്ന് ഭയപ്പെടുന്നുവെന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു. ഞങ്ങൾ‌ ഈ സന്ദേശങ്ങൾ‌ വളരെയധികം അന്വേഷിച്ചു, ഇതുവരെ ഈ സന്ദേശങ്ങളെല്ലാം വ്യാജമാണെന്ന് ഞങ്ങൾ‌ കണ്ടെത്തി. സൈബർ സെല്ലുമായി ഈ അന്വേഷണം തുടരുന്ന ഇവരെ സംസ്ഥാനത്തെ പോലീസ് വകുപ്പുകൾക്ക് കൈമാറി.

കൂടുതൽ വിവരങ്ങൾ ചൈൽഡ് ഹെൽപ്പ് ലൈൻ – 1098 ൽ പങ്കിടാമെന്ന് മന്ത്രാലയത്തിന്റെ പരസ്യ അറിയിപ്പിൽ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment