ഈജിപ്ത് രഹസ്യാന്വേഷണ വിഭാഗം ഗാസയിൽ ഹമാസുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി

ഗാസ: പലസ്തീൻ തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പും ഇസ്രായേലും തമ്മിലുള്ള വെടിനിർത്തൽ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനും സമീപകാലത്തുണ്ടായ ശത്രുതയെത്തുടർന്ന് പുനർനിർമാണ പദ്ധതികൾ ചർച്ച ചെയ്യുന്നതിനും ഈജിപ്ത് രഹസ്യാന്വേഷണ വിഭാഗം ഗാസയിൽ ഹമാസ് നേതാക്കളെ സന്ദർശിച്ചു. 2000-നു ശേഷം ഈജിപ്ഷ്യൻ രഹസ്യാന്വേഷണ വിഭാഗം മേധാവിയുടെ ആദ്യ കൂടിക്കാഴ്ചയാണിത്.

രഹസ്യാന്വേഷണ വിഭാഗം മേധാവി അബ്ബാസ് കമലിനെ അഭിവാദ്യം ചെയ്യുന്നതിനായി ഈജിപ്ഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് അബ്ദുൽ ഫത്താഹ് അൽ സിസിയുടെയും ഈജിപ്ഷ്യൻ പതാകകളുടെയും വലിയ പോസ്റ്ററുകൾ എൻക്ലേവിനു കുറുകെയുള്ള തെരുവുകൾ അലങ്കരിച്ചിരുന്നു. ഗാസയിലേക്കുള്ള പ്രവേശന കവാടത്തിന് പുറത്ത് നൂറുകണക്കിന് ആളുകൾ ഈജിപ്ഷ്യൻ പതാകകൾ അണിനിരത്തി.

അടുത്തിടെ നടന്ന ഇസ്രയേൽ ആക്രമണത്തെത്തുടർന്ന് ശാന്തമായ ഗാസ പുനർനിർമ്മാണ പദ്ധതികളും പരിഹരിക്കുന്നതിനുള്ള വഴികളിലാണ് ചർച്ച കേന്ദ്രീകരിച്ചിരിക്കുന്നതെന്ന് പേര് വെളിപ്പെടുത്തരുതെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട ഹമാസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു.

“ജറുസലേമിലെയും ഷെയ്ഖ് ജറയിലെയും നമ്മുടെ ജനതയ്‌ക്കെതിരായ ആക്രമണം തടയാൻ ഇസ്രായേലിനെ സമ്മർദ്ദത്തിലാക്കാൻ ഗാസ മേധാവി യെഹിയ അൽ സിൻവാറിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഹമാസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ കെയ്‌റോയോട് ആവശ്യപ്പെടും.

ജറുസലേമിലെ അൽ-അക്സാ പള്ളി വളപ്പിന് ചുറ്റും ഇസ്രയേൽ പോലീസ് നടത്തിയ റെയ്ഡുകളിൽ ഫലസ്തീന്റെ എതിര്‍പ്പിനെത്തുടര്‍ന്നാണ് മെയ് 10 ന് ഇസ്രായേലും ഹമാസും തമ്മിൽ പതിനൊന്ന് ദിവസം നീണ്ടു നിന്ന യുദ്ധം ആരംഭിച്ചത്. ജൂത കുടിയേറ്റക്കാർക്ക് വഴിയൊരുക്കുന്നതിനായി ഫലസ്തീനികളെ നഗരത്തിലെ ഷെയ്ഖ് ജറാ ജില്ലയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കാൻ ഇസ്രയേല്‍ പദ്ധതിയിടുന്നതായാണ് ആരോപണം.

പോരാട്ടത്തിൽ 253 ഫലസ്തീനികൾ കൊല്ലപ്പെട്ടതായി ഗാസ മെഡിക്കൽ അധികൃതർ അറിയിച്ചു. പലസ്തീൻ റോക്കറ്റുകളുടേയും മിസൈലുകളുടേയും ആക്രമണത്തില്‍ ഇസ്രായേലിൽ 13 പേരുടെ മരണത്തിന് കാരണമായി.

ഇസ്രായേലും ഹമാസും തമ്മിലുള്ള മധ്യസ്ഥതയിൽ കൂടുതൽ നിർണായക പങ്ക് വീണ്ടെടുക്കുന്നതിനും ഇസ്രായേൽ-പലസ്തീൻ സമാധാന പ്രക്രിയയെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുന്നതിനുമുള്ള കെയ്റോയുടെ ശ്രമമായാണ് അബ്ബാസ് കമലിന്റെ സന്ദർശനം.

ഇസ്രായേലിനും ഹമാസിനും ഇടയിലുള്ള തടവുകാരുടെയും കാണാതായവരുടെയും പ്രശ്നം പരിഹരിക്കാനുള്ള ശ്രമങ്ങളും യോഗങ്ങളും തുടരാൻ ഈജിപ്ഷ്യന്‍ പ്രസിഡന്റ് ഉദ്യോഗസ്ഥരോട് നിർദ്ദേശിച്ചതായി ഈജിപ്തിലെ സ്റ്റേറ്റ് ന്യൂസ് ഏജൻസി മെന റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

ഗാസയിൽ കമലുമായുള്ള കൂടിക്കാഴ്ചയ്ക്ക് ശേഷം തടവുകാരുടെ പ്രശ്നം പരിഹരിക്കുന്നതില്‍ ‘പുരോഗതി കൈവരിക്കാനാകുമെന്ന്’ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായി അബ്ദുൽ ഫത്താഹ് അൽ സിസി പറഞ്ഞു. എന്നാൽ വെടിനിർത്തൽ ചർച്ചയിൽ നിന്ന് പ്രത്യേകമായി ചർച്ചകൾ നടത്തണമെന്ന് ഹമാസ് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

പ്രദേശത്തെ ഒരു ഭവന പദ്ധതിക്ക് ധനസഹായം നൽകാനുള്ള പദ്ധതികൾ കെയ്‌റോ പ്രഖ്യാപിക്കുമെന്ന് കമൽ പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നതായി ഹമാസ് വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു. ഗാസയിലെ തകർന്ന പ്രദേശങ്ങളുടെ പുനർനിർമ്മാണത്തിനായി 500 മില്യൺ ഡോളർ അനുവദിക്കുമെന്ന് ഈജിപ്ത് അറിയിച്ചു.

പോരാട്ടത്തിനിടെ 1,500 ഭവന യൂണിറ്റുകൾ പൂർണമായും തകർന്നുവെന്നും 1,500 ഭവന യൂണിറ്റുകൾ നന്നാക്കാൻ കഴിയാത്തവിധം തകർന്നതായും 17,000 പേർക്ക് ഭാഗിക നാശനഷ്ടമുണ്ടായതായും ഗാസയിലെ ഭവന മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചു. പുനർനിർമാണച്ചെലവ് 150 മില്യൺ ഡോളർ വരുമെന്ന് മന്ത്രാലയത്തിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥന്‍ പറഞ്ഞു.

ഞായറാഴ്ച കമൽ ഇസ്രായേൽ പ്രധാനമന്ത്രി ബെഞ്ചമിൻ നെതന്യാഹുവുമായി ജറുസലേമിൽ കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി. പ്രാദേശിക സുരക്ഷാ പ്രശ്‌നങ്ങളും ഹമാസിന്റെ കഴിവുകൾ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനായി സിവിലിയൻ സഹായം നൽകുന്നത് തടയുന്നതിനുള്ള മാർഗങ്ങളും തന്റെ കൂടിക്കാഴ്ചയിൽ ചർച്ച ചെയ്തതായി നെതന്യാഹു പറഞ്ഞു.

പലസ്തീൻ പ്രസിഡന്റ് മഹമൂദ് അബ്ബാസിനെ ഞായറാഴ്ച റാമല്ലയിൽ വെച്ച് കമൽ സന്ദർശിക്കുകയും പ്രസിഡന്റ് അബ്ദുൽ ഫത്താഹ് അൽ സിസിയുടെ ഒരു സന്ദേശം കൈമാറുകയും ചെയ്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment