യൂറോപ്യന്‍ രാജ്യങ്ങള്‍ ഡമാസ്കസിലെ എംബസികൾ വീണ്ടും തുറക്കുന്നു

കഴിഞ്ഞയാഴ്ച നടന്ന തെരഞ്ഞെടുപ്പില്‍ പ്രസിഡന്റ് ബഷർ അൽ അസദിന്റെ വിജയത്തെ തുടര്‍ന്ന് നിരവധി യൂറോപ്യൻ രാജ്യങ്ങൾ “സമീപഭാവിയിൽ” ഡമാസ്‌കസിൽ നയതന്ത്ര ദൗത്യങ്ങൾ വീണ്ടും തുറക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതായി സിറിയയിലെ പാശ്ചാത്യ നയതന്ത്ര വൃത്തങ്ങള്‍ പറഞ്ഞു.

ഗ്രീസ്, ഹംഗറി, സെർബിയ എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള നയതന്ത്ര ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഇതിനകം ഡമാസ്‌കസിൽ എത്തിയിട്ടുണ്ടെന്നും അവരുടെ എംബസികൾ വീണ്ടും തുറക്കാനുള്ള തയ്യാറെടുപ്പുകൾ നടക്കുന്നുണ്ടെന്നും സിറിയയിലെ അൽ-വതൻ ദിനപത്രം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

റോമിലെ ഫുഡ് ആൻഡ് അഗ്രികൾച്ചർ ഓർഗനൈസേഷന്റെ (എഫ്എഒ) പ്രതിനിധിയായി സിറിയൻ നയതന്ത്രജ്ഞനെ അംഗീകരിക്കാൻ ഇറ്റലി അടുത്തിടെ സമ്മതിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം തന്റെ ചുമതലകൾ നിറവേറ്റുന്നതിനായി ഉടൻ അവിടെയെത്തുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഡമാസ്‌കസിലെ എംബസി വീണ്ടും തുറക്കുന്നതിനായി സിറിയയിലെ ബാർ അസോസിയേഷൻ സൈപ്രസ് എംബസിയുമായി ഞായറാഴ്ച അബു റുമാനേ പരിസരത്ത് ഒരു കെട്ടിടം പാട്ടത്തിനെടുക്കാന്‍ കരാറില്‍ ഒപ്പിട്ടു.

നേരത്തെ നിരവധി എംബസികൾ ഡമാസ്‌കസിൽ പ്രവർത്തനം പുനരാരംഭിച്ചതായും അടുത്ത കുറച്ച് ദിവസത്തിനുള്ളിൽ കൂടുതൽ അറബ്, പടിഞ്ഞാറൻ എംബസികൾ വീണ്ടും തുറക്കുമെന്നും സിറിയൻ വിദേശകാര്യ, പ്രവാസി മന്ത്രി ഫൈസൽ അൽ മിക്ദാദ് പറഞ്ഞു.

“എംബസികൾ തുറക്കുന്നതിനെ തടയാന്‍ ഞങ്ങൾ അമേരിക്കയെ അനുവദിക്കില്ല,” മിക്ദാദ് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

“ഞങ്ങൾ അറബ്-അറബ് ബന്ധങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്ന ഘട്ടത്തിലാണ്… റഷ്യൻ സുഹൃത്തുക്കളും മറ്റുള്ളവരും ഇക്കാര്യത്തിൽ ശ്രമങ്ങൾ നടത്തുന്നുണ്ട്. കൂടിക്കാഴ്ചകൾ നടക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും അറബ് രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള സ്ഥിതി സംബന്ധിച്ച് ഞങ്ങൾ ഒന്നും മറയ്ക്കുന്നില്ല. ഈ രംഗത്ത് നടപടികൾ ഉണ്ടാകുമെന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് ശുഭാപ്തി വിശ്വാസമുണ്ട്, ”അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

പശ്ചിമേഷ്യൻ രാജ്യങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള ഒരു ദശാബ്ദത്തിലേറെ നീണ്ട വേർപിരിയലിനുശേഷം സൗദി അറേബ്യയുമായുള്ള നയതന്ത്ര ബന്ധം മെച്ചപ്പെടുത്താനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ നടന്നുവരികയാണെന്ന് പ്രസിഡന്റ് അസദിന്റെ രാഷ്ട്രീയ, മാധ്യമ ഉപദേഷ്ടാവ് ബൗതൈന ഷാബാൻ മെയ് 26 ന് ഒരു റേഡിയോ സ്റ്റേഷനോട് സൂചിപ്പിച്ചിരുന്നു.

“സൗദി അറേബ്യയുമായുള്ള ബന്ധം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള ശ്രമങ്ങൾ നടക്കുന്നുണ്ട്, ഉടൻ തന്നെ നല്ല ഫലങ്ങൾ ലഭിച്ചേക്കാം,” ഷാബാൻ പറഞ്ഞു.

സിറിയൻ ടൂറിസം മന്ത്രി മുഹമ്മദ് റാമി മാർട്ടിനി അടുത്തിടെ സൗദി അറേബ്യ സന്ദർശിച്ചതിനെ സിറിയൻ മന്ത്രി രാജ്യത്തേക്കുള്ള ആദ്യ യാത്രയിൽ പ്രശംസിച്ചു.

മെയ് 26, 27 തീയതികളിൽ പശ്ചിമേഷ്യയ്ക്കുള്ള ലോക ടൂറിസം ഓർഗനൈസേഷൻ കമ്മിറ്റിയുടെ 47-ാമത് യോഗത്തിൽ പങ്കെടുക്കാനായി മാർട്ടിനി റിയാദിലേക്ക് പോയതായി ഔദ്യോഗിക സിറിയൻ അറബ് വാർത്താ ഏജൻസി (സന) അറിയിച്ചു.

ചൈനീസ് പ്രസിഡന്റ് അസദിനെ അഭിനന്ദിച്ചു

ചൈനീസ് പ്രസിഡന്റ് സിൻ ജിൻപിംഗ് തിങ്കളാഴ്ച അസദിനെ വീണ്ടും തെരഞ്ഞെടുത്തതിന് അഭിനന്ദിച്ചു. പശ്ചിമേഷ്യ രാജ്യത്തിന്റെ സാമ്പത്തിക വീണ്ടെടുപ്പിന് സാധ്യമായ എല്ലാ സഹായങ്ങളും വാഗ്ദാനം ചെയ്തു.

“സിറിയയുടെ പരമാധികാരത്തെയും സ്വാതന്ത്ര്യത്തെയും പ്രദേശിക സമഗ്രതയെയും ചൈന ശക്തമായി പിന്തുണയ്ക്കുന്നു. കോവിഡ് -19 പകർച്ചവ്യാധിക്കെതിരായ പോരാട്ടത്തിൽ, രാജ്യത്തിന്റെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുന്നതിലും ജനങ്ങളുടെ ജീവിതം മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിലും സാധ്യമായ എല്ലാ സഹായങ്ങളും നൽകും. സിറിയൻ സഹകരണം പുതിയ തലത്തിലേക്ക് ഉയരുന്നു,” സർക്കാർ നടത്തുന്ന ചൈന സെൻട്രൽ ടെലിവിഷൻ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

ചൈനയും സിറിയയും പരമ്പരാഗതമായി സൗഹൃദ രാജ്യങ്ങളാണെന്നും ചൈനയുമായി നയതന്ത്ര ബന്ധം സ്ഥാപിച്ച ആദ്യത്തെ അറബ് രാജ്യങ്ങളിലൊന്നാണ് സിറിയയെന്നും സിന്‍ ജിന്‍‌പിംഗ് പറഞ്ഞു.

“ചൈന-സിറിയൻ ബന്ധങ്ങളുടെ വികാസത്തിന് ഞാൻ വളരെയധികം പ്രാധാന്യം നൽകുന്നു, ഇതിലും വലിയ വിജയം നേടുന്നതിന് ചൈന-സിറിയൻ ബന്ധം വികസിപ്പിക്കാൻ പ്രസിഡന്റ് അസദിനൊപ്പം ഞാൻ തയ്യാറാണ്,” ചൈനീസ് നേതാവ് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

മെയ് 26 ലെ പ്രസിഡന്റ് മത്സരത്തില്‍ പ്രസിഡന്റ് അസദ് തന്റെ ഏഴാം വർഷത്തെ കാലാവധി നേടിയതായി സിറിയൻ പാർലമെന്റ് കഴിഞ്ഞ വ്യാഴാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചിരുന്നു.

2014 ലെ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ 88.7 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 95.1 ശതമാനം വോട്ടാണ് അസദ് നേടിയതെന്ന് പാർലമെന്റ് സ്പീക്കർ ഹമൂദെ സബ്ബാഗ് പറഞ്ഞു.

സിറിയയ്ക്കകത്തും പുറത്തും യോഗ്യതയുള്ള 18 ദശലക്ഷം വോട്ടർമാരിൽ 14 ദശലക്ഷം പേർ വോട്ട് രേഖപ്പെടുത്തി. പോളിംഗ് നിരക്ക് 78.64 ശതമാനമായിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment