ഡല്‍ഹിയില്‍ പെട്രോൾ 95 രൂപ കടന്നു; ആറ് സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ വില ലിറ്ററിന് 100 രൂപ കവിഞ്ഞു

ന്യൂഡൽഹി: വാഹന ഇന്ധന വിലയിൽ ഞായറാഴ്ച വീണ്ടും വില വര്‍ധന. ഡല്‍ഹിയില്‍ പെട്രോളിന്റെ വില ലിറ്ററിന് 95 രൂപ കവിഞ്ഞു. അതേസമയം, ഡീസൽ ആദ്യമായി ലിറ്ററിന് 86 രൂപ കടന്നു.

പൊതുമേഖലാ പെട്രോളിയം കമ്പനികളുടെ വില വിജ്ഞാപന പ്രകാരം പെട്രോളിന്റെ വില ലിറ്ററിന് 21 പൈസയും ഡീസലിന്റെ വില ലിറ്ററിന് 20 പൈസയും വർധിപ്പിച്ചു.

രാജസ്ഥാൻ, മധ്യപ്രദേശ്, മഹാരാഷ്ട്ര, ആന്ധ്രാപ്രദേശ്, തെലങ്കാന, ലഡാക്ക് എന്നിവിടങ്ങളിൽ പെട്രോൾ ലിറ്ററിന് 100 രൂപ കവിഞ്ഞു.

പ്രാദേശിക നികുതികളായ മൂല്യവർധിത നികുതി (വാറ്റ്), ചരക്ക് കൂലി എന്നിവ കാരണം ഇന്ധനവില ഓരോ സംസ്ഥാനത്തിനും വ്യത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

അന്താരാഷ്ട്ര ക്രൂഡ് ഓയിൽ വില ഉയർന്നതിനെത്തുടർന്ന് വാഹന ഇന്ധനങ്ങളുടെ ചില്ലറ വിൽപ്പന വില ഉയരുകയാണ്. വർധിച്ചുവരുന്ന ആവശ്യം കാരണം വിപണിക്ക് ഒപെക്കിന്റെയും സഖ്യകക്ഷികളുടെയും മിച്ച ഉൽപാദനം ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് നിക്ഷേപകർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

ബ്രെൻറ് ക്രൂഡ് ഓയിൽ നിലവിൽ ബാരലിന് 72 ഡോളറിലെത്തി. രണ്ട് വർഷത്തിനിടെ ഇതാദ്യമായാണ് ഇത് ഈ നിലയിലെത്തിയത്.

രാജ്യത്ത് പെട്രോളിനും ഡീസലിനും ഏറ്റവും ഉയർന്ന വാറ്റ് രാജസ്ഥാൻ, മധ്യപ്രദേശ്, മഹാരാഷ്ട്ര, ആന്ധ്രാപ്രദേശ്, തെലങ്കാന എന്നീ സംസ്ഥാനങ്ങള്‍ ഈടാക്കുന്നു. മെയ് 29 ന് പെട്രോൾ ലിറ്ററിന് 100 രൂപയ്ക്ക് മുകളില്‍ എത്തിയ രാജ്യത്തെ ആദ്യത്തെ മഹാനഗരമാണ് മുംബൈ. നിലവിൽ മുംബൈയിൽ പെട്രോൾ 101.3 രൂപയും ഡീസലിന് ലിറ്ററിന് 93.35 രൂപയുമാണ്.

ജൂൺ ഒന്നിന് മുംബൈയിലെ പെട്രോളിന്റെ വില ലിറ്ററിന് 100.47 രൂപയും (1.39 ഡോളർ) ഡീസലിന് ലിറ്ററിന് 92.69 രൂപയുമായിരുന്നു. ഈ വില ന്യൂയോർക്ക് സിറ്റിയേക്കാൾ ഇരട്ടിയാണ്. ന്യൂയോർക്ക് സ്റ്റേറ്റ് എനർജി റിസർച്ച് ആന്റ് ഡവലപ്മെന്റ് അതോറിറ്റിയുടെ ഡാറ്റയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ, യുഎസിലെ പെട്രോളിന്റെ വില 0.79 ഡോളറാണെന്ന് ബ്ലൂംബെർഗ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിരുന്നു.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ ഭരണകൂടം പൊതുനികുതി ഉയർത്തുന്നതിനായി വിൽപ്പന നികുതി ആവർത്തിച്ചതിനാൽ ഇന്ത്യൻ ഇന്ധന വില കഴിഞ്ഞ ഒരു വർഷത്തിനിടയിൽ ഗണ്യമായി ഉയർന്നു . നികുതികൾ ഇപ്പോൾ ചില്ലറ വിൽപ്പന വിലയുടെ 60 ശതമാനമാണ്, പെട്രോളിനും ഡീസലിനുമുള്ള ഫെഡറൽ നികുതി 2013 ന് ശേഷം ആറിരട്ടിയായി വർദ്ധിച്ചു.

പെട്രോളിന്റെയും ഡീസലിന്റെയും വിലയിൽ എക്സൈസ് തീരുവ, ഡീലർ കമ്മീഷൻ, മറ്റ് കാര്യങ്ങൾ എന്നിവ ചേർക്കുമ്പോഴാണ് വില ഇരട്ടിയാകുന്നത്.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment