യുഎസ് സെനറ്റ് വ്യാവസായിക നയ ബില്‍ ‘പാരാനോയിഡ് വഞ്ചന’: ചൈനീസ് പാര്‍ലമെന്റ്

ചൈനീസ് സാമ്പത്തിക ഭീഷണിയെ തടയുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ വിപുലമായ വ്യാവസായിക നയ ബില്ലിന് യുഎസ് സെനറ്റ് അംഗീകാരം നൽകിയതിനെത്തുടർന്ന് ചൈനയിലെ നിയമസഭാംഗങ്ങൾ “പാരാനോയിഡ് വഞ്ചന” എന്ന് ആരോപിച്ചു.

“അഹംഭാവത്തിന്റെ ഭ്രാന്തമായ വ്യാമോഹം നവീകരണത്തിന്റെയും മത്സരത്തിന്റെയും യഥാർത്ഥ ഉദ്ദേശ്യത്തെ വളച്ചൊടിച്ചുവെന്ന് ബിൽ കാണിക്കുന്നു,” ചൈനയിലെ നാഷണൽ പീപ്പിൾസ് കോൺഗ്രസിന്റെ വിദേശകാര്യ സമിതി പ്രസ്താവനയിൽ പ്രഖ്യാപിച്ചതായി രാജ്യത്തെ ഔദ്യോഗിക സിൻ‌ഹുവ വാർത്താ ഏജൻസിയെ ഉദ്ധരിച്ച് വിവിധ മാധ്യമങ്ങള്‍ റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു.

യുഎസ് സെനറ്റ് ബില്ലിനെ ചൈനയുടെ ആഭ്യന്തര കാര്യങ്ങളിൽ ഇടപെടാനും “സാങ്കേതിക വിദ്യയിലൂടെയും സാമ്പത്തിക വിഘടനത്തിലൂടെയും വികസനത്തിനുള്ള നിയമാനുസൃതമായ അവകാശം” നഷ്ടപ്പെടുത്താനുള്ള ശ്രമമാണിതെന്ന്
ചൈന വിമർശിച്ചു.

ഉഭയകക്ഷി സെനറ്റ് നിയമനിർമ്മാണം “ശീതയുദ്ധ മാനസികാവസ്ഥയും പ്രത്യയശാസ്ത്രപരമായ മുൻവിധിയും നിറഞ്ഞതാണ്” എന്നും ചൈനീസ് നിയമസഭാംഗങ്ങള്‍ ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

ലോകത്തെ രണ്ടാമത്തെ വലിയ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയുമായി മത്സരിക്കാനുള്ള കഴിവിനെക്കുറിച്ചും സാങ്കേതിക മുന്നേറ്റങ്ങളെക്കുറിച്ചും രാജ്യത്തെ കോർപ്പറേറ്റ് നേതാക്കൾക്കിടയിൽ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ആശങ്കകൾക്കിടയിലാണ് ചൊവ്വാഴ്ച ഗവേഷണത്തിനും വികസനത്തിനുമായി 170 ബില്യൺ ഡോളറിലധികം വകയിരുത്തുന്നതിനെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന രണ്ട് പ്രബല യുഎസ് രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികൾ പക്ഷപാതപരമായ ഭിന്നതകളെ മറികടന്നത്.

68-32 വോട്ടിൽ സെനറ്റ് പാസാക്കിയ ബിൽ, നിയമസഭയിൽ ഒപ്പുവെക്കുന്നതിനുമുമ്പ് ഉടൻ തന്നെ ജനപ്രതിനിധിസഭയിലേക്ക് പോകും. ബില്ലിന്റെ അംഗീകാരത്തില്‍ തനിക്ക് പ്രോത്സാഹനം ലഭിച്ചുവെന്ന് ജോ ബൈഡന്‍ പറഞ്ഞു.

“മറ്റ് രാജ്യങ്ങൾ സ്വന്തം ഗവേഷണത്തിലും വികസനത്തിലും നിക്ഷേപം തുടരുന്നതിനാൽ, നമുക്ക് പിന്നോട്ട് പോകാനാവില്ല. ഭൂമിയിലെ ഏറ്റവും നൂതനവും ഉൽ‌പാദനപരവുമായ രാഷ്ട്രമെന്ന നിലയിൽ അമേരിക്ക അതിന്റെ സ്ഥാനം നിലനിർത്തണം,” ബൈഡന്‍ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഈ നടപടിയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ, യു‌എസ്‌ സാങ്കേതികവിദ്യയും ഗവേഷണവും ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള വ്യവസ്ഥകൾ‌ക്കായി 190 ബില്യൺ‌ ഡോളർ‌ അനുവദിക്കും. കൂടാതെ 54 ബില്യൺ‌ ഡോളർ‌, യു‌എസ് ഉൽ‌പാദനവും ഗവേഷണവും വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് അർദ്ധചാലകങ്ങളിലേക്കും ടെലികമ്മ്യൂണിക്കേഷൻ‌ ഉപകരണങ്ങളിലേക്കും, ഇതിൽ 2 ബില്യൺ‌ ഡോളർ‌ ഉൾ‌പ്പെടുന്നു.

ചൈന വിരുദ്ധ വ്യവസ്ഥകളിൽ, സോഷ്യൽ മീഡിയ ആപ്ലിക്കേഷനായ ടിക് ടോക്കിനെ സർക്കാർ ഉപകരണങ്ങളിൽ ഡൗണ്‍‌ലോഡ് ചെയ്യുന്നതിൽ നിന്ന് വിലക്കുകയും ചൈനീസ് സർക്കാർ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന കമ്പനികൾ നിർമ്മിക്കുകയും വിൽക്കുകയും ചെയ്യുന്ന ഡ്രോണുകൾ വാങ്ങുന്നത് തടയുകയും ചെയ്യും.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment