തുർക്കി സൈന്യം മറ്റുള്ളവരോടൊപ്പം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്നും പുറത്തുപോകണം: താലിബാൻ

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് തുർക്കി സൈന്യത്തെ പിൻവലിക്കണമെന്ന് താലിബാൻ ആഹ്വാനം ചെയ്തു. എല്ലാ വിദേശ ശക്തികളും യുദ്ധത്തിൽ തകർന്ന രാജ്യത്ത് നിന്ന് പുറത്തുപോയതിനുശേഷം അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളം കാവൽ നിൽക്കാനും പ്രവർത്തിപ്പിക്കാനും കാബൂളിൽ സേനയെ നിലനിർത്താനുള്ള അങ്കാറയുടെ നിർദ്ദേശം താലിബാന്‍ നിരസിച്ചു.

എല്ലാ വിദേശ ശക്തികളെയും പിൻവലിക്കാൻ താലിബാനും യുഎസും തമ്മിൽ ഉണ്ടായ 2020 ലെ കരാർ പ്രകാരം തുർക്കി സൈന്യം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് പുറത്തുപോകണമെന്ന് താലിബാൻ വക്താവ് സുഹൈല്‍ ഷഹീന്‍ ഒരു വിദേശ മാധ്യമത്തിന് അയച്ച സന്ദേശത്തിൽ പറഞ്ഞു. ഇതിന് പകരമായി യുഎസ് സൈനികർക്കെതിരായ ആക്രമണം അവസാനിപ്പിക്കുമെന്ന് താലിബാൻ പ്രതിജ്ഞയെടുത്തു.

“കഴിഞ്ഞ 20 വർഷത്തിനിടയിൽ തുർക്കി നാറ്റോ സേനയുടെ ഭാഗമായിരുന്നു, അതിനാൽ 2020 ഫെബ്രുവരി 29 ന് യുഎസുമായി ഞങ്ങൾ ഒപ്പുവച്ച കരാറിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ അവർ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് പിന്മാറണം,” സുഹൈൽ ഷഹീൻ പറഞ്ഞു.

“തുർക്കി ഒരു വലിയ ഇസ്ലാമിക രാജ്യമാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനുമായി ചരിത്രപരമായ ബന്ധമുണ്ട്. ഭാവിയിൽ രാജ്യത്ത് ഒരു പുതിയ ഇസ്ലാമിക സർക്കാർ സ്ഥാപിതമായതിനാൽ അവരുമായി നല്ല ബന്ധം സ്ഥാപിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

എല്ലാ വിദേശ സൈനികരെയും മെയ് ഒന്നിനകം പിൻവലിക്കേണ്ടതായിരുന്നു. എന്നാൽ യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡൻ കഴിഞ്ഞ മാസം ആ തീയതി സെപ്റ്റംബർ 11 ലേക്ക് മാറ്റി.

മെയ് ഒന്നിന് പൂർണമായി പിൻവലിക്കാനുള്ള സമയപരിധി പാസാക്കിയത് തീവ്രവാദികൾക്ക് രാജ്യത്തെ വിദേശ ശക്തികൾക്കെതിരെ ഉചിതമെന്ന് കരുതുന്ന എല്ലാ പ്രത്യാക്രമണങ്ങളും നടത്താനുള്ള വഴിയൊരുക്കുമെന്ന് താലിബാൻ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിരുന്നു.

താലിബാനും അഫ്ഗാൻ സർക്കാരും തമ്മിലുള്ള സമാധാന കരാറിന്റെ അഭാവത്തിൽ എല്ലാ സേനകളും പിന്മാറുന്നത് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ അക്രമം ശക്തമാക്കുമെന്ന് പലരും മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

അതിനിടയിൽ, യുഎസും അതിന്റെ നാറ്റോ സഖ്യകക്ഷികളും അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ പുറം ലോകത്തേക്കുള്ള പ്രധാന കവാടമായ കാബൂൾ വിമാനത്താവളം സുരക്ഷിതമാക്കാൻ സഹായിക്കാനുള്ള അന്താരാഷ്ട്ര ശ്രമം അന്വേഷിക്കുകയാണെന്ന് പറഞ്ഞു. കഴിഞ്ഞ മാസം കാബൂളുമായി നയതന്ത്ര സാന്നിധ്യം നിലനിർത്തുന്നതിനുള്ള നിബന്ധനകളിലൊന്ന് വിമാനത്താവളം സുരക്ഷിതമാക്കാൻ ധനസഹായം നൽകുമെന്ന് നാറ്റോ പറഞ്ഞിരുന്നു.

കഴിഞ്ഞ മാസം നടന്ന നാറ്റോ ഉച്ചകോടിയിലാണ് അങ്കാറ ഈ നിർദേശം നൽകിയതെന്ന് തുർക്കി അധികൃതർ പറഞ്ഞു. “ഈ ചട്ടക്കൂടിൽ, നാറ്റോയുമായും അമേരിക്കയുമായും ചർച്ചകൾ നടക്കുന്നുണ്ട്. സാഹചര്യങ്ങൾക്കനുസരിച്ച് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ തുടരാൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു,” തുർക്കി പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയം ഈ ആഴ്ച ആദ്യം പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

“ഞങ്ങളുടെ വ്യവസ്ഥകൾ എന്തൊക്കെയാണ്? രാഷ്ട്രീയ, സാമ്പത്തിക, ലോജിസ്റ്റിക്കൽ പിന്തുണ. ഇവ പാലിച്ചാൽ ഞങ്ങൾക്ക് ഹമീദ് കർസായി അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളത്തിൽ തുടരാം,” അവര്‍ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment