പ്രവാസികൾക്കായി പോളിംഗ് സ്റ്റേഷനുകൾ സ്ഥാപിക്കുന്നതിൽ കാനഡ ഇറാനുമായി സഹകരിക്കുന്നില്ല: തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ

അന്താരാഷ്ട്ര മാനദണ്ഡങ്ങൾ ലംഘിച്ച്, വരാനിരിക്കുന്ന പ്രസിഡന്റ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ കാനഡയിൽ താമസിക്കുന്ന ഇറാനിയൻ പ്രവാസികളുടെ പങ്കാളിത്തം സാധ്യമാക്കുന്നതിൽ ടെഹ്‌റാനുമായി സഹകരിക്കാൻ ഒട്ടാവ സർക്കാർ വിസമ്മതിച്ചതായി ആഭ്യന്തര മന്ത്രാലയത്തിന്റെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മിറ്റി വക്താവ് ഇസ്മായിൽ മൗസവി പറഞ്ഞു.

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയിലെ അംബാസഡർ മജിദ് തഖ്ത്-രവാഞ്ചി വഴി ഇറാനുമായി കാനഡയുമായുള്ള പ്രവാസികൾക്ക് വോട്ടിംഗ് സൗകര്യങ്ങൾ ഉന്നയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് റിപ്പോർട്ടുകൾ പറയുന്നു.

കാനഡയിലെ യുഎൻ സ്ഥാനപതിയുടെ അഭ്യർത്ഥനയെത്തുടർന്ന് ഇറാൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം ഇസ്ലാമിക് റിപ്പബ്ലിക്കിൽ കാനഡയുടെ താൽപ്പര്യ വിഭാഗത്തിന് ആതിഥേയത്വം വഹിക്കുന്ന സ്വിസ് എംബസിക്ക് പ്രസക്തമായ ഒരു അപേക്ഷ നല്‍കിയിരുന്നു. എന്നാൽ “നിർഭാഗ്യവശാൽ, കനേഡിയൻ സർക്കാരിൽ നിന്ന് ഇതുവരെ ഒരു പ്രതികരണവും ലഭിച്ചിട്ടില്ല,” മൗസവി പറഞ്ഞു.

“എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഉദ്യോഗസ്ഥരെ കാനഡയിലേക്ക് അയയ്ക്കാൻ പരിമിതമായ സമയവും വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയത്തിന് സാധ്യതക്കുറവും കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ, തൽക്കാലം നേരിട്ട് വോട്ടിംഗ് സാധ്യമല്ല,” തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു. കാനഡയിലെ ഇറാനികൾക്ക് തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ പങ്കെടുക്കാൻ വേദിയൊരുക്കാൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം നിലവിൽ ശ്രമിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

വാഷിംഗ്ടണിലെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയവും ഇറാന്റെ താൽപ്പര്യ വിഭാഗവും തമ്മിലുള്ള ഏകോപനത്തിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ, കാനഡയിലെ ഇറാനികൾക്ക് കനേഡിയൻ മണ്ണിന്റെ അതിർത്തിയിലുള്ള ഒരു അമേരിക്കൻ നഗരത്തിൽ വോട്ട് രേഖപ്പെടുത്താനുള്ള ഒരുക്കങ്ങൾ നടത്തിയിട്ടുണ്ടെന്നും മൗസവി കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

‘ജന്മനാടിന്റെ വിധി തീരുമാനിക്കാനുള്ള ഇറാനികളുടെ അവകാശം കാനഡ ഇല്ലാതാക്കുന്നു’

കഴിഞ്ഞയാഴ്ച ഒരു ട്വീറ്റിൽ ജുഡീഷ്യറിയുടെ മനുഷ്യാവകാശ കൗൺസിൽ സെക്രട്ടറി അലി ബഖേരി-കനി 2012 ൽ ഇറാനുമായുള്ള ബന്ധം വിച്ഛേദിച്ച കാനഡയെ ആക്ഷേപിച്ചു. ഇറാനിയൻ പൗരന്മാർക്ക് മാതൃരാജ്യത്തെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ പങ്കെടുക്കാനുള്ള അവകാശത്തെ രാഷ്ട്രീയവൽക്കരിച്ച കനേഡിയന്‍ സര്‍ക്കാരിനെ വിമര്‍ശിക്കുകയും ചെയ്തു.

“ലക്ഷക്കണക്കിന് ഇറാനികൾ കാനഡയിൽ താമസിക്കുന്നുണ്ട്, അവർക്ക് കോൺസുലാർ അവകാശങ്ങൾ മാത്രമല്ല, തിരഞ്ഞെടുപ്പിലൂടെ അവരുടെ വിധി തീരുമാനിക്കാനുള്ള അവകാശവും നിഷേധിക്കപ്പെടുന്നു,” ബാകേരി-കനി പറഞ്ഞു.

പ്രസിഡന്റ് തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ കാനഡയിൽ താമസിക്കുന്ന ഇറാനികളുടെ പങ്കാളിത്തം സുഗമമാക്കുന്നതിന് കനേഡിയൻ സർക്കാർ ബാധ്യസ്ഥരാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഇറാനിയൻ ദേശീയത കാത്തുസൂക്ഷിക്കുന്ന 400,000 ഇറാനികൾ കാനഡയിൽ താമസിക്കുന്നതായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു.

ടെഹ്‌റാനിലെ പ്രതിഷേധങ്ങൾക്കിടയിലും, കോൺസുലാർ സേവനങ്ങൾ സ്വീകരിക്കുന്നതിനുള്ള അവകാശം കാനഡയിലെ ഇറാനികളെ ഒട്ടാവ സർക്കാർ ചൂഷണം ചെയ്തു. അവര്‍ക്ക് കോൺസുലാർ കാര്യങ്ങൾക്കായി ഇറാനിലേക്കോ മൂന്നാം രാജ്യങ്ങളിലേക്കോ പോകേണ്ടി വരുന്ന അവസ്ഥയാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment