യുഎസ് ചരിത്രത്തിലെ ആദ്യത്തെ മുസ്ലീം അമേരിക്കൻ ഫെഡറൽ ജഡ്ജിയെ സെനറ്റ് സ്ഥിരീകരിച്ചു

വാഷിംഗ്ടണ്‍:  യുഎസ് ചരിത്രത്തിലെ ആദ്യത്തെ മുസ്ലീം അമേരിക്കൻ ഫെഡറൽ ജഡ്ജിയായി പാക് വംശജനായ സാഹിദ് ഖുറൈഷിയെ സെനറ്റ് സ്ഥിരീകരിച്ചു. വ്യാഴാഴ്ച 81-16 വോട്ടിന് സാഹിദ് ഖുറൈഷി ന്യൂജേഴ്‌സിയിലെ യുഎസ് ജില്ലാ കോടതിയിൽ ജഡ്ജിയായി നിയമിച്ചു.

“ചരിത്രത്തിലെ ആദ്യത്തെ മുസ്ലീം ആർട്ടിക്കിൾ 3 ജഡ്ജിയെന്ന നിലയിൽ ഇത് ചരിത്രപരമായ നിയമനമാണ്. അദ്ദേഹത്തിന് പൊതുസേവനത്തില്‍ വളരെ നീണ്ട, അസൂയാവഹമായ പരിജ്ഞാനമുണ്ട്,” റിച്ച്മണ്ട് സർവകലാശാലയിലെ നിയമ പ്രൊഫസർ കാൾ തോബിയാസ് പറഞ്ഞു.

ഖുറൈഷിയുടെ പിതാവ് നിസാർ ഖുറൈഷി 1970 ൽ പാക്കിസ്താനില്‍ നിന്ന് ന്യൂയോർക്കിലേക്ക് കുടിയേറിയതാണ്. മെഡിക്കല്‍ ഡോക്ടറായിരുന്ന അദ്ദേഹം ന്യൂയോര്‍ക്കില്‍ പ്രാക്ടീസ് ആരംഭിക്കുകയും 2020 ഏപ്രിലിൽ കൊറോണ വൈറസ് ബാധിച്ച് മരിക്കുന്നതുവരെ രോഗികളെ കാണുകയും ചെയ്തിരുന്നു.

അമേരിക്കയുടെ ചരിത്രത്തിലെ തന്നെ ആദ്യത്തെ മുസ്ലീം ഫെഡറൽ ജഡ്ജിയായാണ്‌ ഖുറൈഷിയുടെ നിയമനം. 81 വോട്ട്‌ നേടിയാണ്‌ നാൽപ്പത്തിയാറുകാരനായ ഖുറൈഷി പുതിയ ചുവട്‌ വയ്‌പ്പ്‌ നടത്തുന്നത്‌.

അമേരിക്കയിലെ തന്നെ ഏറ്റവും തിരക്കേറിയ കോടതിയാണ്‌ ന്യൂജേഴ്സിയിലെ ജില്ലാ കോടതി. 2019 ജൂൺ മൂന്നിനാണ് ട്രെൻ‌ടൺ വിസിനേജിൽ മജിസ്‌ട്രേറ്റ് ജഡ്ജിയായി ഖുറൈഷി നിയമിതനാകുന്നത്‌. ന്യൂജേഴ്‌സിയിലെ ഫെഡറൽ ബെഞ്ചിൽ സേവനമനുഷ്ഠിക്കുന്ന ആദ്യത്തെ ഏഷ്യൻ-അമേരിക്കക്കാരനാണ് അദ്ദേഹം.

റിക്കർ ഡാൻസിഗ്‌ ഗ്രൂപ്പിന്‍റെ ചെയർമാനും സ്ഥാപനത്തിന്‍റെ ആദ്യത്തെ ചീഫ് ഡൈവേഴ്‌സിറ്റി ഓഫീസറുമായിരുന്നു ഖുറൈഷി.

റട്‌ജേഴ്‌സ് ലോ സ്‌കൂളിൽ നിന്ന് ബിരുദധാരിയായ ഖുറൈഷി സജീവമായ ഒരു നിയമ പരിശീലനത്തിലായിരുന്നുവെങ്കിലും 9/11 ആക്രമണത്തിന് ശേഷം സൈന്യത്തിൽ ചേരുന്നത് ഉപേക്ഷിച്ചു. 2004 ലും 2006 ലും ഓപ്പറേഷൻ ഇറാഖി സ്വാതന്ത്ര്യത്തെ പിന്തുണച്ച് അദ്ദേഹം ഇറാഖിൽ രണ്ട് പര്യടനങ്ങൾ നടത്തിയിട്ടുണ്ട്.

മാർച്ചിൽ പ്രസിഡന്റ് ബൈഡന്‍ പ്രഖ്യാപിച്ച ആദ്യത്തെ ജുഡീഷ്യൽ നാമനിർദ്ദേശങ്ങളിൽ ഖുറൈഷിയും ഉൾപ്പെട്ടിരുന്നു.

“പാക്കിസ്താന്‍ മുസ്ലീം അമേരിക്കക്കാർ ഈ രാജ്യത്തിന് എല്ലാ ദിവസവും നൽകുന്ന മികച്ച സംഭാവനകൾക്ക് അദ്ദേഹം ഒരു മാതൃകയാണ്. അദ്ദേഹത്തെ നാമനിർദ്ദേശം ചെയ്തതിന് പ്രസിഡന്റ് ബിഡനോടും അദ്ദേഹത്തെ സ്ഥിരീകരിച്ച സെനറ്റ് അംഗങ്ങളോടും ഞങ്ങൾ നന്ദിയുള്ളവരാണ്,” അമേരിക്കന്‍-പാക്കിസ്താന്‍ പബ്ലിക് അഫയേഴ്സ് കമ്മിറ്റി ചെയർമാൻ ഡോ. ഇജാസ് അഹ്മദ് പറഞ്ഞു.

അദ്ദേഹത്തെ വോട്ടുചെയ്യുന്നത് അമേരിക്കയുടെ മതസ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്റെ ആദർശത്തിന്റെ പ്രതിഫലനമാണെന്ന് ഖുറൈശിയുടെ സ്ഥിരീകരണത്തിന് മുന്നോടിയായി സെനറ്റര്‍ കോറി ബുക്കർ (ഡമോക്രാറ്റ് – ന്യൂജെഴ്സി) പറഞ്ഞു. “തത്വത്തിൽ അത്തരമൊരു പവിത്രമായ ആദർശമാണ് നമ്മുടെ സ്ഥാപകർ ഭരണഘടനയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നത്,” ബുക്കർ പറഞ്ഞു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment