കാപില്ലറി ലീക്ക് സിൻഡ്രോം; അസ്ട്രാസെനെക കോവിഡ്-19 വാക്സിന്റെ മറ്റൊരു പാര്‍ശ്വഫലം: ഇ എം എ

അസ്ട്രാസെനക്ക കോവിഡ്-19 വാക്സിന്റെ മറ്റൊരു പാര്‍ശ്വഫലം യൂറോപ്യന്‍ മെഡിസിന്‍ ഏജന്‍സി (ഇ എം എ) തിരിച്ചറിഞ്ഞതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്. വളരെ അപൂർവമായ മറ്റൊരു രക്താവസ്ഥയാണിതെന്ന് ഏജന്‍സി പറഞ്ഞു.

യൂറോപ്യൻ മെഡിസിൻസ് ഏജൻസിയുടെ (ഇഎംഎ) സുരക്ഷാ സമിതി, വാക്സെവ്രിയ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ‘കാപില്ലറി ലീക്ക് സിൻഡ്രോം (സി‌എൽ‌എസ്)’ അസ്ട്രാസെനെക്കയുടെ വാക്സിന്റെ ‘പാര്‍ശ്വഫലം’ എന്ന് ലേബലില്‍ ചേര്‍ക്കണമെന്ന് നിര്‍ദ്ദേശിച്ചു.

ചെറിയ രക്തക്കുഴലുകളിൽ നിന്ന് ദ്രാവകങ്ങൾ ഒഴുകുകയും രക്തസമ്മർദ്ദം കുറയുകയും ചെയ്യുന്ന അവസ്ഥയുള്ളവര്‍ ഈ വാക്സിന്‍ എടുക്കരുതെന്ന് ഇ എം എ മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്.

ഇ എം എ ആദ്യം ഈ കേസുകൾ പരിശോധിക്കാൻ തുടങ്ങിയത് ഏപ്രിലിലാണ്. വാക്സിനേഷൻ വളരെ അപൂർവവും മാരകമായതുമായ രക്തം കട്ടപിടിക്കുന്ന കേസുകളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതിനെത്തുടർന്ന് അസ്ട്രാസെനെക്കയുടെ പ്രശ്നങ്ങള്‍ വര്‍ദ്ധിച്ചു.

ത്രോംബോസിസ് വിത്ത് ത്രോംബോസൈറ്റോപീനിയ സിൻഡ്രോം അഥവാ ടിടിഎസ് (Thrombosis with Thrombocytopenia Syndrome – TTS) എന്ന രോഗാവസ്ഥയുള്ള, അതായത് രക്തം കട്ടപിടിക്കുന്ന അവസ്ഥയുള്ള ആളുകൾക്ക്, രണ്ടാമത്തെ അസ്ട്രാസെനെക്ക ഷോട്ട് നൽകുന്നതിനെതിരെ കഴിഞ്ഞ മാസം ഇ എം എ രംഗത്തു വന്നിരുന്നു.

കാപില്ലറി ലീക്ക് സിൻഡ്രോമിന് (സി‌എൽ‌എസ്) സാധുതയുള്ള ആറ് കേസുകൾ കമ്മിറ്റി അവലോകനം ചെയ്തു. ഭൂരിഭാഗം സ്ത്രീകളും, ഒരു മരണം ഉൾപ്പെടെ വാക്‌സെവ്രിയ സ്വീകരിച്ച സ്ത്രീകളാണ്. മൂന്ന് പേർക്ക് ഈ അവസ്ഥയുടെ ചരിത്രം ഉണ്ടായിരുന്നു.

യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ, ലിച്ചെൻ‌സ്റ്റൈൻ, ഐസ്‌ലാന്റ്, നോർ‌വെ, ബ്രിട്ടൻ എന്നിവിടങ്ങളിൽ 78 ദശലക്ഷത്തിലധികം വാക്സെവ്രിയ ഡോസുകൾ നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

വാക്‌സിനേഷൻ നൽകിയ 10 ദശലക്ഷത്തിൽ ഒന്നില്‍ താഴെ മാത്രമാണ് സി‌എൽ‌എസ് കേസുകളുടെ അപൂർവതയെക്കുറിച്ച് അസ്ട്രാസെനെക്ക ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ ചൂണ്ടിക്കാട്ടിയത്.

സി‌എൽ‌എസിന്റെ ചരിത്രമുള്ള ആളുകൾക്ക് മുൻകരുതൽ ഉപദേശം പരിഗണിക്കുകയാണെന്നും എന്നാൽ വാക്‌സിനുമായി കാര്യകാരണബന്ധം കാണുന്നില്ലെന്നും ബ്രിട്ടന്റെ മരുന്ന് റഗുലേറ്റർ എം‌എച്ച്‌ആർ‌എ പറഞ്ഞു.

യുകെയിൽ അസ്ട്രാസെനെക്ക വാക്സിനേഷനെത്തുടർന്ന് ക്യാപില്ലറി ലീക്ക് സിൻഡ്രോം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്ത എട്ട് റിപ്പോർട്ടുകളിൽ രണ്ടെണ്ണം ഗർഭാവസ്ഥയുടെ ചരിത്രമുള്ള ആളുകളിലാണെന്നും, ആകെ 40 ദശലക്ഷം ഡോസ് വാക്സിൻ നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്നും റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment