ജോര്‍ജ്ജ് ഫ്ലോയ്ഡ് കൊലപാതകം മൊബൈല്‍ ഫോണില്‍ ചിത്രീകരിച്ച കറുത്ത പെൺകുട്ടിക്ക് ഓണററി പുലിറ്റ്‌സർ അവാർഡ്

പോലീസ് കസ്റ്റഡിയിൽ മരിക്കുന്നതിനുമുമ്പ് പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ ആഫ്രിക്കൻ അമേരിക്കൻ വംശജന്‍ ജോർജ്ജ് ഫ്ലോയിഡിന്റെ കഴുത്തിൽ കാല്‍മുട്ട് അമര്‍ത്തിയതിന്റെ വീഡിയോ മൊബൈല്‍ ഫോണില്‍ പകര്‍ത്തിയ കൗമാരക്കാരിക്ക് 2021 പുലിറ്റ്‌സർ പ്രൈസ് സ്പെഷ്യൽ അവാര്‍ഡ് നല്‍കി ആദരിച്ചു.

“എനിക്ക് ശ്വസിക്കാൻ കഴിയുന്നില്ല” എന്ന് ഫ്ലോയ്ഡ് യാചിച്ചപ്പോഴും മിനിയാപൊളിസ് പോലീസ് ഓഫീസർ ഡെറക് ചൗവിന്‍ ഫ്ലോയ്ഡിന്റെ കഴുത്തിൽ കാൽമുട്ട് വെച്ച് അമര്‍ത്തിക്കൊണ്ടിരുന്നതിനെത്തുടര്‍ന്നാണ് 46 കാരനായ കറുത്ത വംശജനായ ഫ്ലോയ്ഡ് 2020 മെയ് മാസത്തിൽ മരിച്ചത്.

ഫ്ലോയിഡിന്റെ കൊലപാതകത്തിലെ എല്ലാ കുറ്റങ്ങളിലും ഓഫീസര്‍ ചൗവിന്‍ കുറ്റക്കാരനാണെന്ന് 2021 ഏപ്രിൽ മാസത്തിൽ കോടതിയില്‍ വിചാരണയ്ക്കിടെ പ്രധാന തെളിവായി സ്വീകരിച്ചത് ഡാര്‍നെല്ല ഫ്രേസിയര്‍ എന്ന പെണ്‍കുട്ടി ചിത്രീകരിച്ച വീഡിയോ ആയിരുന്നു.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള പോലീസ് ക്രൂരതയ്‌ക്കെതിരായ പ്രതിഷേധത്തിന് കാരണമായ ജോർജ്ജ് ഫ്ലോയിഡിന്റെ കൊലപാതകം ധൈര്യത്തോടെ രേഖപ്പെടുത്തിയതിന് ഫ്രേസിയർ പ്രത്യേക പരാമര്‍ശം നേടി.

“ഫ്ലോയ്ഡ് കഥ, പ്രത്യേകിച്ചും, മാധ്യമപ്രവർത്തകരുടെ അവശ്യ പങ്ക് മാത്രമല്ല, സത്യത്തിനും നീതിക്കും വേണ്ടിയുള്ള അന്വേഷണത്തിൽ സാധാരണ പൗരന്മാരുടെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന പ്രാധാന്യത്തെ എടുത്തുകാണിക്കുന്നു,” പുലിറ്റ്‌സർ പ്രൈസ് ബോർഡിന്റെ കോ-ചെയർ മിണ്ടി മാർക്വേസ് വെള്ളിയാഴ്ച നടന്ന അവാർഡ് ദാന ചടങ്ങിൽ പറഞ്ഞു.

“ലോകമെമ്പാടുമുള്ള പോലീസ് ക്രൂരതയ്‌ക്കെതിരെ കാഴ്ചക്കാരെ ഞെട്ടിക്കുകയും പ്രതിഷേധം ഉയർത്തുകയും ചെയ്ത പരിവർത്തന വീഡിയോ ചിത്രീകരിച്ച് സോഷ്യല്‍ മീഡിയ വഴി പങ്കുവെച്ച കൗമാരക്കാരിയായ സാക്ഷി ഡാർനെല്ല ഫ്രേസിയറിന് ബോർഡ് പ്രത്യേക പരാമര്‍ശം നല്‍കുന്നു,” മാർക്വസ് കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

അമേരിക്കൻ നിയമ നിർമ്മാതാക്കളും പത്രപ്രവർത്തകരും മറ്റുള്ളവരും ഫ്രേസിയറിനെയും പുലിറ്റ്‌സർ പ്രൈസ് കമ്മിറ്റിയെയും പ്രശംസിച്ചു.

“മാറ്റത്തിനായുള്ള പ്രസ്ഥാനങ്ങൾക്ക് പ്രചോദനമായ അനീതികളിലേക്ക് നമ്മുടെ രാജ്യത്തിന്റെ കണ്ണുതുറപ്പിക്കാൻ സഹായിച്ച സത്യസന്ധരുടെ അഭിമാനകരമായ പാരമ്പര്യത്തിന്റെ ഭാഗമാണ് ഡാർനെല്ല ഫ്രേസിയർ. അവളുടെ ധൈര്യത്തിനും കരുത്തിനും നന്ദിയുണ്ട്, ”സെനറ്റര്‍ കോറി ബുക്കർ (ഡമോക്രാറ്റ് – ന്യൂജെഴ്സി) ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

സംഭവം നടക്കുമ്പോള്‍ 17 വയസ്സുകാരിയായിരുന്ന ഫ്രേസിയർ തന്റെ ഇളയ കസിനുമൊത്ത് അടുത്തുള്ള കടയിലേക്ക് പോകുകയായിരുന്നു. ആ സമയത്താണ് പോലീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ ഫ്ലോയിഡിനെ നിലത്ത് കിടത്തിയിരിക്കുന്നതു കണ്ടത്.
തനിക്ക് ശ്വാസോച്ഛ്വാസം നടത്താൻ കഴിയുന്നില്ലെന്ന് ആവർത്തിച്ച് പറഞ്ഞുകൊണ്ടിരുന്ന ഫ്ലോയിഡിന്റെ ശരീരത്തില്‍ നിന്ന് ഇറങ്ങണമെന്ന് അവരോട് അഭ്യർത്ഥിച്ചെങ്കിലും അവരത് ചെവിക്കൊണ്ടില്ല. അപ്പോഴാണ് അവൾ സംഭവം സെൽ ഫോണിൽ റെക്കോഡ് ചെയ്തത്.

സംഭവത്തിന്റെ യഥാര്‍ത്ഥ ദൃശ്യം ഫ്രേസിയറുടെ വീഡിയോയിലൂടെ വൈറലായി. ഫ്ലോയിഡിന്റെ മരണത്തിൽ ജനശ്രദ്ധ തിരിയുകയും അമേരിക്കയിലും വിദേശ രാജ്യങ്ങളിലും യു എസ് പോലീസ് ക്രൂരതയ്‌ക്കെതിരെ ബഹുജന പ്രക്ഷോഭം സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്തു.

ആ സംഭവത്തിന്റെ വൈറൽ വീഡിയോ ‘ബ്ലാക്ക് ലൈവ്സ് മാറ്റർ’ പ്രചാരണത്തിന്റെ ചിഹ്നമായി മാറി.

പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്‍, ചലച്ചിത്ര സംവിധായകൻ സ്പൈക്ക് ലീ, അനിത ഹിൽ എന്നിവരിൽ നിന്ന് ഫ്രേസിയർ പ്രശംസ പിടിച്ചുപറ്റി.

“യുവ ഡാർനെല്ല ഫ്രേസിയറിനെക്കുറിച്ച് ചിന്തിച്ചുകൊണ്ട് പ്രോസിക്യൂട്ടർമാർ പരസ്പരം അഭിനന്ദിക്കുന്നു. അവളില്ലാതെ ഒരു കേസുമില്ല,” ചൗവിന്റെ വിചാരണ വേളയിൽ മാധ്യമ പ്രവർത്തക ആൻ മേരി ലിപിൻസ്കി ട്വീറ്റ് ചെയ്തു. “അവൾ നിർമ്മിച്ച വീഡിയോ റെക്കോർഡിംഗ് ഒരു തലമുറയിലെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട പൗരാവകാശ രേഖകളിലൊന്നാണ്,” ആന്‍ മേരി പറഞ്ഞു.

റിപ്പോര്‍ട്ട്: മൊയ്തീന്‍ പുത്തന്‍‌ചിറ

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment