Flash News

‘ഏകപക്ഷീയമായ തീരുമാനം ഉണ്ടാകില്ല’: പുടിൻ-ബൈഡന്‍ ഉച്ചകോടിയിൽ ലാവ്‌റോവ്

June 18, 2021

മോസ്കോയും വാഷിംഗ്ടണും തമ്മിലുള്ള നയതന്ത്ര പ്രതിസന്ധി ഒരേസമയം നടപടികളിലൂടെ മാത്രമേ പരിഹരിക്കാനാകൂ എന്ന് റഷ്യൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി സെർജി ലാവ്‌റോവ് പറഞ്ഞു. ഏകപക്ഷീയമായ യാതൊരു തീരുമാനവും ഉണ്ടാകില്ലെന്നും അദ്ദേഹം ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് വ്‌ളാഡിമിർ പുടിനും യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡനും തമ്മിൽ ജനീവയിൽ നടന്ന കൂടിക്കാഴ്ചയെത്തുടർന്ന് വെള്ളിയാഴ്ച ബെലാറസ് വിദേശകാര്യ മന്ത്രി വ്‌ളാഡിമിർ മെയ്ക്കിയുമായുള്ള സംയുക്ത വാർത്താ സമ്മേളനത്തിലാണ് ലാവ്‌റോവ് ഇക്കാര്യം വ്യക്തമാക്കിയത്.

“ഈ ചർച്ചകളിൽ പങ്കെടുത്തവർ ഉൾപ്പെടെ യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ നൽകിയ ജനീവ ചർച്ചകളുടെ ഫലങ്ങളുടെ അവലോകനങ്ങൾ ഞാൻ വായിച്ചു. നയതന്ത്ര കാര്യാലയത്തിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥരെ തിരികെ നൽകണമെന്ന് ഞങ്ങൾ ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. യുഎസ് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചറിനെ ആക്രമിക്കുന്ന ഹാക്കർമാരുടെ പ്രവർത്തനങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കുറ്റങ്ങൾക്ക് റഷ്യയിൽ നിന്ന് ഉത്തരം നേടുക, റഷ്യൻ ജയിലുകളിൽ കഴിയുന്ന അമേരിക്കക്കാരെ മോചിപ്പിക്കുക എന്നിവ ചര്‍ച്ചയില്‍ വന്നു,” ഉന്നതതല ഉച്ചകോടിയുടെ വിലയിരുത്തലുകളെക്കുറിച്ച് അഭിപ്രായപ്പെട്ടപ്പോൾ ലാവ്‌റോവ് പറഞ്ഞു.

ഉച്ചകോടിയുടെ ഫലങ്ങളെക്കുറിച്ച് സമാനമായ അഭിപ്രായങ്ങൾ പറയുന്നവർ ഞങ്ങളെ കേൾക്കാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നുണ്ട്. ഏകപക്ഷീയമായ ഒരു ഗെയിം ഉണ്ടാകില്ല. പരസ്പര സ്വീകാര്യമായ അടിസ്ഥാനത്തിൽ പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഹരിക്കാനുള്ള പ്രസിഡന്റ് ബൈഡന്റെ നിർദ്ദേശത്തെ പ്രസിഡന്റ് പുടിൻ വ്യക്തമായി പിന്തുണച്ചു. മുന്നോട്ട് പോകാനുള്ള ഏക മാർഗ്ഗമാണിതെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

മോസ്കോയും വാഷിംഗ്ടണും തമ്മിലുള്ള സംഘർഷങ്ങൾക്കിടയിലാണ് ബുധനാഴ്ച പുടിനും ബൈഡനും ജനീവയിൽ കണ്ടുമുട്ടിയത്.

യുഎസ്-റഷ്യ അഭിപ്രായ വ്യത്യാസങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്നതിന് ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള ചർച്ചകൾ നടന്നത് മോസ്കോയും വാഷിംഗ്ടണും തമ്മിലുള്ള ഉഭയകക്ഷി ബന്ധം അടുത്ത കാലത്തായി ഏറ്റവും താഴ്ന്ന നിലയിലേക്ക് വഷളായതും ശീതയുദ്ധകാലത്തേക്കാൾ മോശമായതുമായ സമയത്താണ്.

പിരിമുറുക്കങ്ങൾ കുറയ്ക്കുന്നതിനായി മോസ്കോയിലെയും വാഷിംഗ്ടണിലെയും തങ്ങളുടെ ജോലിസ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് അംബാസഡർമാരെ തിരിച്ചയക്കാൻ യോഗത്തിൽ രണ്ട് പ്രസിഡന്റുമാരും സമ്മതിച്ചു. മോസ്കോയിലെ യുഎസ് അംബാസഡറുടെ തിരിച്ചുവരവും യഥാക്രമം വാഷിംഗ്ടണിലെ റഷ്യൻ അംബാസഡറും പ്രധാനമാണെങ്കിലും പ്രതീകാത്മക നടപടിയാണെന്ന് ലാവ്‌റോവ് പറഞ്ഞു.

യുഎസും റഷ്യയും തമ്മിലുള്ള വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന പിരിമുറുക്കങ്ങൾ പരിഹരിക്കാനുള്ള ഏക മാർഗം ഇരു രാജ്യങ്ങളും ഒരേസമയം ഏകോപിപ്പിക്കുന്ന നടപടികളാണ്.

നാറ്റോയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഡിഫെൻഡർ യൂറോപ്പ് 21 പരിശീലനങ്ങളും, വ്യായാമങ്ങളും, അവ ഉളവാക്കുന്ന ആശങ്കകളും ഉച്ചകോടിയിൽ ചർച്ച ചെയ്യപ്പെട്ടതായി തന്റെ പ്രസ്താവനയിൽ ലാവ്‌റോവ് പറഞ്ഞു.

യുഎസ് നാവിക സേനയുടെയും യുഎസ് വ്യോമസേനയുടെയും പങ്കാളിത്തത്തോടെ മധ്യ യൂറോപ്പിൽ നടക്കുന്ന ഈ കുതന്ത്രങ്ങൾക്ക് നേതൃത്വം നൽകുന്നത് യുഎസ് ആർമി-യൂറോപ്പാണ്.

ഇപ്പോള്‍ നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന വലിയ തോതിലുള്ള അഭ്യാസത്തെ യൂറോപ്പിലെ നാറ്റോയുടെ ആക്രമണാത്മക ഉദ്ദേശ്യങ്ങളുടെ പ്രകടനമായി കാണാമെന്ന് ലാവോർവ് കഴിഞ്ഞ ദിവസം അപലപിച്ചിരുന്നു.

അതിർത്തിക്കടുത്ത് “പ്രകോപനപരമായ” യുദ്ധ തന്ത്രങ്ങള്‍ നടത്തുന്നതിനെതിരെ റഷ്യ അമേരിക്കയ്ക്കും നാറ്റോ സൈനിക സഖ്യകക്ഷികൾക്കും ആവർത്തിച്ച് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top