ലക്ഷദ്വീപിനെ കേരള ഹൈക്കോടതി അധികാര പരിധിയില്‍ നിന്ന് കർണാടകയിലേക്ക് മാറ്റണമെന്ന് അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്റര്‍ പ്രഫുല്‍ ഖോഡ പട്ടേല്‍

ചില നയങ്ങളിൽ ദ്വീപുകളിലെ ജനങ്ങളിൽ നിന്ന് വ്യാപകമായ പ്രതിഷേധം നേരിടുന്ന ലക്ഷദ്വീപ് ഭരണകൂടം, നിയമപരമായ അധികാരപരിധി കേരള ഹൈക്കോടതിയിൽ നിന്ന് കർണാടക ഹൈക്കോടതിയിലേക്ക് മാറ്റാനുള്ള നിർദ്ദേശം ആവിഷ്കരിച്ചതായി അധികൃതർ അറിയിച്ചു.

ദ്വീപുകളുടെ പുതിയ ഭരണാധികാരി (അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്റര്‍) പ്രഫുൽ ഖോഡ പട്ടേൽ എടുത്ത തീരുമാനങ്ങൾക്കെതിരെ നിരവധി പരാതികള്‍ കേരള ഹൈക്കോടതിയിൽ സമർപ്പിച്ചതിനു ശേഷമാണ് ഭരണകൂടം ഈ നിർദേശം മുന്നോട്ടു വെച്ചിരിക്കുന്നത്. ഈ തീരുമാനങ്ങളിൽ കോവിഡ്-19 ഉചിതമായ രീതിയില്‍ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനായി സ്റ്റാൻഡേർഡ് ഓപ്പറേറ്റിംഗ് നടപടിക്രമങ്ങൾ പരിഷ്കരിക്കുക, “ഗുണ്ടാ ആക്റ്റ്” അവതരിപ്പിക്കുക, റോഡുകൾ വീതികൂട്ടുന്നതിനായി മത്സ്യത്തൊഴിലാളികളുടെ കുടിലുകൾ പൊളിക്കുക എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു.

മുൻ അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്റർ ദിനേശ്വർ ശർമ അസുഖത്തെ തുടർന്ന് മരണമടഞ്ഞപ്പോൾ ദാമന്റെയും ഡിയുവിന്റെയും അഡ്‌മിനിസ്‌ട്രേറ്ററായ പട്ടേലിന് കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശമായ ലക്ഷദ്വീപിന്റെ അധിക ചുമതല കഴിഞ്ഞ ഡിസംബർ ആദ്യ വാരത്തിലാണ് നൽകിയത്.

ഈ വർഷം 11 റിട്ട് പെറ്റീഷനുകൾ ഉൾപ്പെടെ 23 ഹര്‍ജികള്‍ ലക്ഷദ്വീപിന്റെ അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്റർക്കെതിരെയും പോലീസിന്റെയോ ദ്വീപുകളിലെ പ്രാദേശിക സർക്കാറിന്റെയോ ഉന്നതമായ ആരോപണത്തിനെതിരെയോ കേരള ഹൈക്കോടതിയില്‍ ഫയൽ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

എന്നാല്‍, ഈ പ്രശ്നങ്ങൾ ദ്വീപിന്റെ ഭരണകൂടത്തിന് നന്നായി അറിയാവുന്നതുകൊണ്ടാണ് അതിന്റെ നിയമപരമായ അധികാരപരിധി കേരള ഹൈക്കോടതിയിൽ നിന്ന് കർണാടകയിലേക്ക് മാറ്റുന്നതിനുള്ള നിർദ്ദേശം നൽകിയതെന്ന് പറയുന്നു.

അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്ററുടെ ഉപദേഷ്ടാവ് എ അൻപരശ്, ലക്ഷദ്വീപ് കളക്ടർ എസ് അസ്കർ അലി എന്നിവരിൽ നിന്ന് അഭിപ്രായം തേടാനുള്ള ശ്രമം ഫലവത്തായില്ല. അവരുടെ ഔദ്യോഗിക ഇ-മെയിലുകളിലേക്കും വാട്ട്‌സ്ആപ്പ് സന്ദേശങ്ങളിലേക്കുമുള്ള മെയിലുകൾ നിയമപരമായ അധികാരപരിധി മാറ്റുന്നതിനുള്ള നിർദ്ദേശം മാറ്റുന്നതിനു പിന്നിലെ യുക്തി എന്താണെന്ന ചോദ്യത്തിന് ഒരു പ്രതികരണവും ലഭിച്ചില്ല.

നിയമപ്രകാരം പാർലമെന്റിലൂടെ മാത്രമേ ഹൈക്കോടതിയുടെ അധികാരപരിധി മാറ്റാൻ കഴിയൂ. “ഭരണഘടനയുടെ ആർട്ടിക്കിൾ 241 അനുസരിച്ച്“ പാർലമെന്റ് നിയമപ്രകാരം ഒരു കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശത്തിനായുള്ള ഒരു ഹൈക്കോടതിയായിരിക്കാം അല്ലെങ്കിൽ അത്തരം ഏതെങ്കിലും പ്രദേശത്തെ ഏതെങ്കിലും കോടതിയെ ഹൈക്കോടതിയായി പ്രഖ്യാപിക്കാം.”

അതേ ആര്‍ട്ടിക്കിളിലെ നാലാം വകുപ്പിൽ “ഒരു സംസ്ഥാനത്തിനായോ ഏതെങ്കിലും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശത്തിലേക്കോ അതിന്റെ ഭാഗത്തിലേക്കോ ഒരു ഹൈക്കോടതിയുടെ അധികാരപരിധി വിപുലീകരിക്കാനോ ഒഴിവാക്കാനോ ഉള്ള പാർലമെന്റിന്റെ അധികാരത്തിൽ നിന്ന് ഈ ആര്‍ട്ടിക്കിള്‍ ന്യൂനീഭവിപ്പിക്കുന്നില്ല” എന്ന് പരാമർശിക്കുന്നുണ്ട്.

ജുഡീഷ്യൽ അധികാരപരിധി കേരളത്തിൽ നിന്ന് കർണാടകയിലേക്ക് മാറ്റാനുള്ള പട്ടേലിന്റെ ആദ്യ ശ്രമമാണിതെന്ന് ലോക്സഭാ അംഗം മുഹമ്മദ് ഫൈസൽ പി പി ഫോണിലൂടെ പറഞ്ഞു. “എന്തുകൊണ്ടാണ് ഇങ്ങനെ മാറ്റാനുള്ള കാരണം… ഇത് പൂർണ്ണമായും അധികാര ദുര്‍‌വിനിയോഗമാണ്. ഈ ദ്വീപുകളിലെ ജനങ്ങളുടെ മാതൃഭാഷ മലയാളമാണ്,”അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

പട്ടേലിന് മുമ്പ് 36 അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്റർമാരുണ്ടായിരുന്നതായും, ആർക്കും ഇത്തരമൊരു ആശയം ഉണ്ടായിരുന്നില്ലെന്നും ഫൈസൽ പറഞ്ഞു. “എന്നാല്‍, ഈ നിർദ്ദേശം പാർലമെന്റിലും ജുഡീഷ്യറിയിലും പല്ലും നഖവും ഉപയോഗിച്ച് ഞങ്ങൾ എതിർക്കും,” നാഷണലിസ്റ്റ് കോൺഗ്രസ് പാർട്ടിയിലെ ലോക്സഭാ അംഗം പറഞ്ഞു.

രക്ഷാധികാരിയെ മാറ്റണമെന്ന് സേവ് ലക്ഷദ്വീപ് ഫ്രണ്ട് (എസ്‌എൽ‌എഫ്) കേന്ദ്രത്തോട് അഭ്യർത്ഥിക്കുന്നുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. “SLF ഒരു അഹിംസാ ജനപ്രസ്ഥാനമാണ്, ഇത് ദ്വീപ് നിവാസികളുടെ അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്ററാകാൻ കഴിവുള്ള ഒരാളെ നിയമിച്ച് പട്ടേലിനെ മാറ്റാൻ കേന്ദ്ര നേതൃത്വത്തോട് അഭ്യർത്ഥിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

കേരളത്തിലെയും ലക്ഷദ്വീപിലെയും സംസാരിക്കുന്നതും ലിഖിത ഭാഷയുമാണ് മലയാളം എന്നും അതിനാൽ പ്രക്രിയ കാര്യക്ഷമമാക്കാമെന്നും ലക്ഷദ്വീപിലെ നിയമ വിദഗ്ധർ പറഞ്ഞു. ഹൈക്കോടതിയുടെ അധികാരപരിധി മാറ്റുന്നത് ദ്വീപുകളിലെ മുഴുവൻ നീതിന്യായ വ്യവസ്ഥയെയും മാറ്റും. കാരണം എല്ലാ ജുഡീഷ്യൽ ഓഫീസർമാരെയും കേരള ഹൈക്കോടതിയിൽ നിന്ന് അയക്കുന്നത് മലയാള ഭാഷയും ലിപിയും കാരണമാണ്.

അധികാരപരിധി മാറ്റുന്നതിനെക്കുറിച്ച് കേട്ടിരുന്നു എന്ന് ലക്ഷദ്വീപിലെ പ്രമുഖ അഭിഭാഷക സി എൻ നൂറുൽ ഹിദ്യ പറഞ്ഞു. “എന്നാൽ അത് ശരിയായ നടപടിയല്ല. ഭാഷയുമായുള്ള ബന്ധം പങ്കിടുമ്പോൾ അവർക്ക് എങ്ങനെ അധികാരപരിധി മാറ്റാനാകും? കോടതി രേഖകൾ മലയാള ഭാഷയിൽ മാത്രം സ്വീകരിക്കപ്പെടുന്നതാണ്,” ഹിദ്യ പറഞ്ഞു.

നീതി നിഷേധിക്കുന്നതിലേക്ക് നയിക്കുന്ന ഇത്തരം നീക്കങ്ങളെ ഭൂരിഭാഗം ആളുകളും എതിർക്കുമെന്ന് ഹിദ്യ പറഞ്ഞു. “കേരളത്തിലെ ഹൈക്കോടതി 400 കിലോമീറ്റർ മാത്രം അകലെയാണെന്നും കർണാടകയിൽ നിന്ന് 1000 കിലോമീറ്ററിലധികം ദൂരം നേരിട്ട് കണക്റ്റിവിറ്റി ഇല്ലെന്നും മനസ്സിലാക്കണം,”ഹിദ്യ പറഞ്ഞു.

നിലവിൽ വിചാരണ നേരിടുന്ന എല്ലാ കേസുകളും വീണ്ടും പുതുതായി കേൾക്കേണ്ടിവരുമെന്നതിനാൽ ഹൈക്കോടതി മാറ്റുന്നത് ഖജനാവിന് അധിക ബാധ്യത വരുത്തുമെന്നും നിയമ വിദഗ്ധർ അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment