Flash News

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് അമേരിക്കന്‍ സൈന്യം പിന്മാറുന്നുണ്ടെങ്കിലും താലിബാന്റെ നീക്കങ്ങള്‍ നിരീക്ഷിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് പെന്റഗണ്‍

June 24, 2021

വാഷിംഗ്ടൺ: അഫ്ഗാനിസ്ഥാനില്‍ നിന്ന് യു എസ് പിന്മാറുന്നതിനിടെ സർക്കാർ സേനയ്‌ക്കെതിരെ താലിബാന്റെ നീക്കങ്ങളും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ സുരക്ഷാ സ്ഥിതിഗതികളും സൂക്ഷ്മമായി നിരീക്ഷിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് പെന്റഗണ്‍. 419 ജില്ലാ കേന്ദ്രങ്ങളിൽ 81 എണ്ണം കലാപകാരികളുടെ നിയന്ത്രണത്തിലാണെന്ന് കോൺഗ്രസിൽ സംസാരിച്ച ജോയിന്റ് ചീഫ്സ് ചെയർമാൻ ജനറൽ മാർക്ക് മില്ലെ പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ രണ്ട് മാസത്തിനുള്ളിൽ മാത്രം ഡസൻ കണക്കിന് ജില്ലകൾ തങ്ങള്‍ പിടിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ടെന്ന് താലിബാൻ പറയുമ്പോൾ, അമേരിക്ക അവസാന പിൻ‌വലിക്കൽ ആരംഭിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് 60 എണ്ണം പിടിച്ചെടുത്തതായി മില്ലി പറഞ്ഞു. ഇസ്ലാമിക പോരാളികൾ ഒരു പ്രവിശ്യാ തലസ്ഥാനം പോലും പിടിച്ചെടുത്തിട്ടില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

കോണ്‍ഗ്രസ്സിലെ അതേ ഹിയറിംഗിൽ പ്രതിരോധ സെക്രട്ടറി ലോയ്ഡ് ഓസ്റ്റിൻ വ്യക്തമാക്കിയത് രണ്ട് പതിറ്റാണ്ടിനുശേഷം യുഎസ് സൈനികരെ അവസാനമായി പിൻ‌വലിക്കുന്നതിൽ താലിബാൻറെ നേട്ടങ്ങൾ തടസ്സപ്പെടുന്നില്ല എന്നാണ്. പിൻവലിക്കൽ ഇതിനകം പകുതിയിലധികം പൂർത്തിയായിക്കഴിഞ്ഞു, സെപ്റ്റംബറോടെ ഇത് പൂർത്തിയാകും.

ഞങ്ങളുടെ പിന്‍‌വാങ്ങല്‍ സുരക്ഷിതവും ചിട്ടയോടെയും ഉത്തരവാദിത്തത്തോടെയും നടത്തുക എന്നതിലാണ് ഞങ്ങള്‍ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചിരിക്കുന്നതെന്ന് ഓസ്റ്റിൻ പാനലിനോട് പറഞ്ഞു. അതിനായി ഞങ്ങൾ വളരെ വിശദമായ ഒരു പദ്ധതി തയ്യാറാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ഇതുവരെയുള്ള പദ്ധതി പ്രകാരം ഞങ്ങൾ അത് നിർവഹിക്കുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. ഞങ്ങളുടെ സേനയുടെ മാത്രമല്ല ഞങ്ങളുടെ സഖ്യകക്ഷികളുടെയും സുരക്ഷക്കും പ്രാധാന്യം നല്‍കുന്നുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

പ്രസിഡന്റ് അഷ്‌റഫ് ഘാനി വാഷിംഗ്ടൺ സന്ദർശിക്കാൻ തയ്യാറെടുക്കുന്നതിനിടെ ബുധനാഴ്ച താജിക്കിസ്ഥാനുമായുള്ള അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ പ്രധാന ക്രോസിംഗിൽ താലിബാൻ നിയന്ത്രണത്തിലാക്കിയിരുന്നു.

യുഎസും അന്താരാഷ്ട്ര സൈനികരും രാജ്യത്ത് നിന്ന് പിന്മാറുന്നത് അവസാനിപ്പിച്ചാൽ അഫ്ഗാൻ സുരക്ഷാ സേനയെ ബാധിക്കുമെന്ന ആശങ്ക ഉയർത്തിക്കൊണ്ട് തീവ്രവാദികൾ അടുത്ത ആഴ്ചകളിൽ ഗ്രാമീണ ജില്ലകളെ തങ്ങളുടെ അധീനതയിലാക്കി.

മധ്യേഷ്യയിലേക്കുള്ള പ്രധാന വ്യാപാര പാതയായ ഷിർ ഖാൻ ബന്ദറിന്റെ അതിർത്തി കേന്ദ്രം ചൊവ്വാഴ്ച പിടിച്ചെടുത്തു. താലിബാൻ അടുത്തുള്ള കുണ്ടുസ് നഗരത്തെ വളഞ്ഞു.

“പലായനം ചെയ്യപ്പെട്ട നിരവധി ആളുകൾ ഇവിടെ നിന്ന് വിവിധ ജില്ലകളിലേക്ക് പലായനം ചെയ്തു. പക്ഷേ അവിടെ വൈദ്യുതിയില്ല, വെള്ളമില്ല, താലിബാന്‍ നഗരത്തിന്റെ കവാടങ്ങളിൽ എത്തിയിരിക്കുന്നു,” കുണ്ടുസിലെ 25 കാരനായ ഗുൽബുദ്ദീൻ മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞു.

“മാർക്കറ്റുകൾ കൂടുതലും അടച്ചിരിക്കുന്നു, നഗരത്തിൽ ഭക്ഷ്യവസ്തുക്കളുടെയും മറ്റ് അടിസ്ഥാന വസ്തുക്കളുടെയും ഗുരുതരമായ ക്ഷാമമുണ്ട്,” മറ്റൊരു പ്രദേശവാസിയായ മുസ്തഫ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

നഷ്ടപ്പെട്ട പ്രദേശം തിരിച്ചുപിടിക്കുമെന്ന് അഫ്ഗാൻ സർക്കാർ സേന പ്രതിജ്ഞയെടുത്തിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, വടക്ക് അനൗദ്യോഗിക പൗര സേനയും അണിനിരന്നിട്ടുണ്ട്.

സര്‍ക്കാരിന്റെ ഭാഗത്തുനിന്ന് അതിർത്തിയിൽ ഒരു പ്രത്യാക്രമണത്തിനായി ഇപ്പോൾ പദ്ധതികളൊന്നുമില്ലെന്ന് കുണ്ടുസ് പ്രൊവിൻഷ്യൽ കൗൺസിൽ അംഗം അമ്രുദ്ദീൻ വാലി പറഞ്ഞു. താലിബാൻ ആക്രമണത്തിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാനായി നൂറിലധികം അഫ്ഗാൻ സൈനികർ അതിർത്തി കടന്നതായി താജിക്കിസ്ഥാനിലെ ദേശീയ സുരക്ഷാ സമിതി ചൊവ്വാഴ്ച സ്ഥിരീകരിച്ചു.

“തുറമുഖത്തെ എല്ലാ ചരക്കുകളും താലിബാൻ കണ്ടുകെട്ടിയതായും അവർ കസ്റ്റംസ് ഓഫീസ് നശിപ്പിച്ചതായും ഞങ്ങളുടെ പ്രാദേശിക സ്റ്റാഫിൽ നിന്ന് റിപ്പോർട്ടുകൾ ഉണ്ട്, ”കുണ്ടുസ് ചേംബർ ഓഫ് കൊമേഴ്‌സ് ആൻഡ് ഇൻഡസ്ട്രീസ് വക്താവ് മസൂദ് വഹാദത്ത് പറഞ്ഞു.

തങ്ങളുടെ സൈന്യം സൗകര്യങ്ങൾ കവർന്നെന്ന വാര്‍ത്ത താലിബാന്‍ വക്താവ് നിഷേധിച്ചു. യുദ്ധം നടക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും താജിക് അതിർത്തി കടന്നുള്ള വ്യാപാരം തുടരുമെന്ന് വ്യാപാരികൾക്ക് ഉറപ്പു നൽകി.

എല്ലാ വാണിജ്യ ഇറക്കുമതിയും കയറ്റുമതിയും സാധാരണപോലെ പ്രവർത്തിക്കുമെന്നും വ്യാപാരികളുടെ ഭരണപരമായ പ്രവർത്തനങ്ങൾ തടസ്സമില്ലാതെ തുടരുമെന്നും താലിബാൻ പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top