അമേരിക്കയുമായി മത്സരിക്കാന്‍ ചൈന ആണവ ശേഷി വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നു; നൂറു കണക്കിന് ഭൂഗര്‍ഭ മിസൈല്‍ താവളങ്ങള്‍ നിർമ്മിക്കുന്നു

സൂപ്പർ പവർ അമേരിക്കയുമായി മത്സരിക്കാൻ ചൈന ആണവ ശേഷി വര്‍ദ്ധിപ്പിക്കുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്. ആണവ പദ്ധതിയില്‍ അമേരിക്കയുടെ ഒപ്പമോ അതിലും കൂടുതലോ ആകണമെന്ന് സ്വപ്നം കാണുന്ന ചൈന തുടർച്ചയായി ആണവോർജ്ജം വർദ്ധിപ്പിക്കുകയാണെന്നാണ് റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്.

രാജ്യത്തിന്റെ പടിഞ്ഞാറു ഭാഗത്ത് സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഒരു മരുഭൂമിയിൽ ചൈന നൂറിലധികം പുതിയ മിസൈൽ സിലോകൾ (ഭൂഗർഭ അറകള്‍) നിര്‍മ്മിക്കുന്നുണ്ടെന്നാണ് റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നത്. ഈ സിലോകളില്‍ എപ്പോള്‍ വേണമെങ്കിലും ഉപയോഗിക്കാവുന്ന മിസൈലുകൾ തയ്യാറാക്കുന്നുവെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ടില്‍ പറയുന്നു. ഇതിലൂടെ ചൈന തങ്ങളുടെ ആണവ ശേഷി വികസിപ്പിക്കാനുള്ള പദ്ധതിയിൽ മുന്നേറുകയാണെന്ന് വിദഗ്ദ്ധർ പറയുന്നു.

കാലിഫോർണിയയിലെ ജെയിംസ് മാർട്ടിൻ സെന്റർ ഫോർ നോൺപ്രോലിഫറേഷൻ സ്റ്റഡീസിലെ ഗവേഷകർക്ക് ലഭിച്ച ഉപഗ്രഹ ചിത്രങ്ങൾ ചൈനയിലെ ഗാൻസു പ്രവിശ്യയിലെ നൂറുകണക്കിന് ചതുരശ്ര മൈൽ വിസ്തൃതിയുള്ള മരുഭൂമിയിലെ നിരവധി സൈറ്റുകളിൽ സിലോസ് നിർമ്മിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നു. ബാലിസ്റ്റിക് മിസൈലുകൾ വിക്ഷേപിക്കാൻ ചൈന പുതിയ സൗകര്യങ്ങൾ ഒരുക്കുന്ന 119 നിർമാണ സൈറ്റുകൾ ഗവേഷകർ കണ്ടെത്തി.

റിപ്പോർട്ട് വിശ്വസിക്കാമെങ്കിൽ, നൂറിലധികം പുതിയ മിസൈൽ സിലോകളുടെ നിർമ്മാണം പൂർത്തിയായാൽ, അത് ചൈനയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ചരിത്രപരമായ മാറ്റത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കും. ഇത് ചൈനയുടെ ആണവ ശേഷിയിൽ വലിയ വർദ്ധനവിന് കാരണമാകും. 250 മുതൽ 350 വരെ ആണവായുധങ്ങൾ ചൈനയിലുണ്ടെന്ന് കരുതപ്പെടുന്നു. ചൈനയുടെ യഥാർത്ഥ മിസൈലുകളുടെ എണ്ണം അറിയില്ലെങ്കിലും അതിന്റെ എണ്ണം വളരെ കൂടുതലായിരിക്കില്ല. ചൈന ഇതിനകം ഡെക്കോയ് സിലോസിനെ വിന്യസിച്ചിട്ടുണ്ട്.

“ചൈനയിൽ മറ്റെവിടെയെങ്കിലും നിർമ്മാണത്തിലിരിക്കുന്ന സിലോകളുടെ എണ്ണം കൂടി ചേർത്താൽ, ഈ കണക്ക് 145 സിലോസിലേക്ക് എത്തുന്നു. മാനെറ്റിനെ തടയുന്നതിന്റെ ഭാഗമായി ചൈന ആണവ ശക്തികളെ വികസിപ്പിക്കുകയാണെന്ന് ഞങ്ങൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. അതുവഴി മതിയായ മിസൈലുകൾ സൂക്ഷിക്കാനും യുഎസ് ആക്രമണം ഒഴിവാക്കാനും കഴിയും,” ഗവേഷകനായ ജെഫ്രി ലൂയിസ് പറയുന്നു.

റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, ചൈനയിലെ ഈ സിലോകളുടെ നിർമ്മാണ സ്ഥലം പരസ്പരം രണ്ട് മൈൽ അകലെയാണ്. കൂടാതെ നിരവധി സൈറ്റുകൾ ഒരു വലിയ താഴികക്കുടം പോലുള്ള കവർ കൊണ്ട് മറച്ചിരിക്കുന്നു. ചൈനയുടെ ഈ നിർമാണങ്ങൾ യുഎസ് ആക്രമണത്തോട് പ്രതികരിക്കാനാണെന്നും പറയുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment