മോദി മന്ത്രിസഭ ഈ ആഴ്ച പുനഃസംഘടിപ്പിക്കും; ഇന്ന് പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ വസതിയില്‍ നിര്‍ണ്ണായക കൂടിക്കാഴ്ച

ന്യൂഡല്‍ഹി: നരേന്ദ്ര മോദി മന്ത്രിസഭയുടെ പുനഃസംഘടനയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ഇന്ന് പ്രധാന മന്ത്രിയുടെ വസതിയില്‍ ഉന്നതതല ചര്‍ച്ചകള്‍ നടക്കും. ബിജെപി അദ്ധ്യക്ഷന്‍ ജെ പി നദ്ദ, രാജ്‌നാഥ് സിംഗ്, അമിത് ഷാ, നിർമ്മല സീതാരാമൻ, മറ്റ് ഉന്നത മന്ത്രിമാർ എന്നിവർ ഈ യോഗത്തിൽ സംബന്ധിക്കും.

ഒന്നര ഡസനോളം പുതിയ മന്ത്രിമാരെ പുതിയ മന്ത്രിസഭയില്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്താന്‍ സാധ്യതയുണ്ടെന്നാണ് അറിവ്. അതോടെ അധിക ചുമതല വഹിക്കുന്ന മന്ത്രിമാരുടെ ജോലി ഭാരവും കുറയും. പുനഃസംഘടനയിൽ, വരാനിരിക്കുന്ന നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിൽ സംസ്ഥാനങ്ങൾക്ക് പ്രത്യേക ശ്രദ്ധ നല്‍കാന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്.

മന്ത്രിസഭയുടെ വിപുലീകരണം സംബന്ധിച്ച് ജൂലൈ 7 ന് ശേഷം രണ്ട് മൂന്ന് ദിവസത്തിനുള്ളിൽ എപ്പോൾ വേണമെങ്കിലും തീരുമാനമെടുക്കാമെന്ന് വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു. വിപുലീകരണത്തിൽ സഖ്യകക്ഷികളെ ഉൾപ്പെടുത്തി എൻ‌ഡി‌എയെ ശക്തിപ്പെടുത്താനുള്ള ശ്രമം നടത്തും. ജെഡിയുവിനെയും ഇത്തവണ കേന്ദ്ര മന്ത്രിസഭയുടെ ഭാഗമാക്കും. ഇതിനുപുറമെ, എ.ഐ.എ.ഡി.എം.കെ, അപ്നദൾ എന്നിവയ്ക്കും അവസരം ലഭിക്കും. ഒരു പ്രാദേശിക സന്തുലിതാവസ്ഥ ഇല്ലാതാക്കാൻ വിദൂര സംസ്ഥാനങ്ങളുടെയും കേന്ദ്രഭരണ പ്രദേശങ്ങളുടെയും പ്രതിനിധികളും പങ്കാളികളാകാൻ സാധ്യതയുണ്ട്.

മോഡി സർക്കാർ രൂപീകരിച്ചപ്പോൾ ആകെ 57 മന്ത്രിമാരെയാണ് നിയമിച്ചത്. 24 മന്ത്രിമാര്‍, ഒമ്പത് സ്വതന്ത്ര ചുമതലയുള്ളവര്‍, 24 സംസ്ഥാന മന്ത്രിമാർ എന്നിവരും ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. എന്നാല്‍, ഈ മന്ത്രിമാരിൽ പലർക്കും ഒന്നിൽ കൂടുതല്‍ അധിക ചുമതല വഹിക്കുന്നുണ്ട്. ശിവസേനയും അകാലിദളും വേർപിരിഞ്ഞതിനും രാം വിലാസ് പാസ്വാന്റെ മരണത്തിനും ശേഷം മന്ത്രിസഭാ മന്ത്രിമാരുടെ എണ്ണം 21 ആയി കുറഞ്ഞു. ഒരു മന്ത്രി മരിക്കുകയും ചെയ്തു. നിലവിൽ 53 മന്ത്രിമാർ മാത്രമേയുള്ളൂ, എന്നാൽ ഭരണഘടനയനുസരിച്ച് മന്ത്രിമാരുടെ എണ്ണം 79 വരെയാകാം. കഴിഞ്ഞ ഒരു വർഷമായി, കോവിഡ് കാരണം, മന്ത്രിസഭയുടെ വിപുലീകരണത്തിനുള്ള ഒരുക്കങ്ങള്‍ നടന്നിരുന്നില്ല.

മന്ത്രിസഭയുടെ പുനസംഘടനയിലും വിപുലീകരണത്തിലും ഉൾപ്പെടുത്താവുന്നവർ മുൻ അസം മുഖ്യമന്ത്രി സർബാനന്ദ സോനോവാൽ, മുൻ ബീഹാർ ഉപമുഖ്യമന്ത്രി സുശീൽ മോദി, എംപി ജ്യോതിരാദിത്യ സിന്ധ്യ, ബൈജയന്ത് പാണ്ട, രാകേഷ് സിംഗ്, നാരായണൻ റാണെ, ഹിന ഗവിത്, സന്ധ്യ റായ്, സുനിത ദുഗൽ, ജെഡിയു നേതാക്കളായ ആർ‌സി‌പി സിംഗ്, ലാലൻ സിംഗ്, സന്തോഷ് കുമാർ തുടങ്ങിയവരുടെ പേരുകൾ പ്രധാനമായും ചർച്ചയിലുണ്ട്.

ബിജെപിയുടെ സഖ്യകക്ഷികളിൽ നിന്ന് ഒരു കാബിനറ്റ് മന്ത്രി പോലും മോദി സർക്കാരിൽ ഇല്ല. അതേസമയം, റിപ്പബ്ലിക്കൻ പാർട്ടിയുടെ രാംദാസ് അത്തവാലെ മാത്രമാണ് ഏക സഹമന്ത്രി. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ, മറ്റ് ചില സഖ്യകക്ഷികൾക്കും വിപുലീകരണത്തിൽ ഒരു സ്ഥാനം നൽകാന്‍ സാധ്യതയുണ്ട്. മോദി സർക്കാരിന്റെ രണ്ടാം കാലാവധി നീട്ടുന്നത് ഈ മാസം അവസാനമോ അടുത്ത മാസത്തിന്റെ തുടക്കമോ സാധ്യമാകുമെന്ന് വൃത്തങ്ങൾ അറിയിച്ചു. ഇതിൽ ജെഡിയു, എ.ഐ.എ.ഡി.എം.കെ, അപ്നദൾ, എൽ.ജെ.പി എന്നീ പുതിയ വിഭാഗങ്ങൾക്കും മന്ത്രിസ്ഥാനം ലഭിക്കും.

മന്ത്രിസഭാ പുനഃസംഘടന നിലവിലുള്ള അര ഡസൻ മന്ത്രിമാര്‍ക്ക് അവരുടെ ജോലിഭാരം കുറയ്ക്കും. നിലവിൽ കേന്ദ്രമന്ത്രി നരേന്ദ്ര സിംഗ് തോമാറിന് ഗ്രാമവികസനം, പഞ്ചായത്തിരാജ്, കൃഷി, ഭക്ഷ്യ സംസ്കരണം എന്നീ നാല് മന്ത്രാലയങ്ങളുണ്ട്. ഇതിൽ അകാലിദൾ നേതാവ് ഹർസിമ്രത്ത് കൗർ രാജിവച്ചതിനുശേഷം ഭക്ഷ്യസംസ്കരണ മന്ത്രാലയം അധിക ചാർജായി അവർക്ക് നൽകിയിട്ടുണ്ട്. അതേസമയം, രവിശങ്കർ പ്രസാദ്, ഡോ. ഹർഷ് വർധൻ, പ്രകാശ് ജാവദേക്കർ, പീയൂഷ് ഗോയൽ, പ്രഹ്ലാദ് ജോഷി എന്നിവരാണ് മൂന്ന് മന്ത്രാലയങ്ങളുടെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നത്. ശിവസേനയുടെ അരവിന്ദ് സാവന്ത് സർക്കാർ രാജിവച്ചതിനെത്തുടർന്ന് ജാവദേക്കറിന് വ്യവസായ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ അധിക ചുമതലയും രാം വിലാസ് പാസ്വാന്റെ മരണശേഷം പീയൂഷ് ഗോയലിന് ഉപഭോക്തൃ, ഭക്ഷ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ അധിക ചുമതലയും നൽകി.

രോഗിയായ കേന്ദ്ര സഹമന്ത്രി ശ്രീപാദ് നായക്കിന്റെ ആയുഷ് മന്ത്രാലയത്തെ കിരൺ റിജിജു നോക്കുന്നു. റിജിജുവിന് ഇതിനകം സ്പോർട്സ്, യൂത്ത് പോർട്ട്ഫോളിയോ ഉണ്ട്. സ്വതന്ത്ര ചുമതലയുള്ള മന്ത്രി പ്രഹ്ലാദ് പട്ടേൽ സാംസ്കാരിക, ടൂറിസം മന്ത്രാലയവും ഹർദീപ് സിംഗ് പുരി ഭവന, നഗരവികസന മന്ത്രാലയവും സിവിൽ ഏവിയേഷൻ മന്ത്രാലയവും നോക്കുന്നു. നിതിൻ ഗഡ്കരി, നിർമ്മല സീതാരാമൻ, സ്മൃതി ഇറാനി, ധർമേന്ദ്ര പ്രധാൻ എന്നിവർക്ക് രണ്ട് മന്ത്രാലയങ്ങളുണ്ട്.

മന്ത്രിസഭാ പുനഃസംഘടന ചർച്ചയ്ക്കിടയിൽ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ആഭ്യന്തരമന്ത്രി അമിത് ഷായും ബിജെപിയുടെ ഓർഗനൈസേഷൻ ജനറൽ സെക്രട്ടറി ബി എൽ സന്തോഷുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി. മന്ത്രിസഭയുടെ വിപുലീകരണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിശദാംശങ്ങൾ അന്തിമമാക്കുന്നതുമായി ഈ യോഗം ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. മന്ത്രിസഭയിൽ ഉടൻ പുനഃസംഘടന നടത്താമെന്ന ശക്തമായ സാഹചര്യത്തിലാണ് ഷായും സന്തോഷും ഞായറാഴ്ച പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ വസതിയിൽ മണിക്കൂറുകളോളം ചർച്ച നടത്തിയത്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment