ഇറാന്റെ പ്രകോപനങ്ങൾ ആണവ ചർച്ചകളെ അപകടത്തിലാക്കുന്നുവെന്ന് യുഎസും യൂറോപ്പും

വാഷിംഗ്ടൺ: വിയന്നയിലെ ആണവ ചർച്ചകള്‍ക്ക് വിഘാതം സൃഷ്ടിക്കാന്‍ ഇറാന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ യുറേനിയം സമ്പുഷ്ടീകരണ ശ്രമങ്ങള്‍ കാരണമാകുമെന്ന് അമേരിക്കയും യൂറോപ്യൻ ശക്തികളും ഇറാന് ചൊവ്വാഴ്ച മുന്നറിയിപ്പ് നൽകി.

യുറേനിയത്തെ 20 ശതമാനമാക്കി സമ്പുഷ്ടമാക്കാൻ ഇറാൻ ലക്ഷ്യമിടുന്നുവെന്ന് ഇന്റർനാഷണൽ ആറ്റോമിക് എനർജി ഏജൻസി (ഐ‌എ‌ഇ‌എ) റിപ്പോർട്ട് ചെയ്ത് മണിക്കൂറുകൾക്ക് ശേഷമാണ് ഈ മുന്നറിയിപ്പ്. 2015 ലെ ആണവ കരാർ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെയാണ് വിയന്ന ആസ്ഥാനമായി ചര്‍ച്ചകള്‍ നടക്കുന്നത്.

“ഈ വഞ്ചന അവസാനിപ്പിക്കണമെന്നും, യഥാർത്ഥ ചർച്ചകൾക്ക് തയ്യാറായി വിയന്നയിലേക്ക് മടങ്ങണമെന്നും ചര്‍ച്ചകള്‍ പൂർത്തിയാക്കാൻ തയ്യാറാകണമെന്നും ഞങ്ങൾ ഇറാനോട് ആവശ്യപ്പെടുന്നു,” സ്റ്റേറ്റ് ഡിപ്പാർട്ട്‌മെന്റ് വക്താവ് നെഡ് പ്രൈസ് മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

ബ്രിട്ടൻ, ഫ്രാൻസ്, ജർമ്മനി എന്നീ വിദേശകാര്യ മന്ത്രിമാർ കടുത്ത ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിക്കുകയും ഇറാന്റെ നീക്കം ചർച്ചകളെ അപകടത്തിലാക്കുമെന്ന് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുകയും ചെയ്തു. ഇന്നുവരെ ആറ് ഘട്ട ചർച്ചകളിൽ പുരോഗതി ഉണ്ടായിട്ടും ഇറാൻ വിയന്ന ചർച്ചയുടെ വിജയകരമായ ഫലത്തെ ഭീഷണിപ്പെടുത്തുന്നുവെന്ന് അവരുടെ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

ആണവ പദ്ധതിയെ നിയന്ത്രിക്കുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ ഇറാനുമായുള്ള കരാർ ചർച്ച ചെയ്ത ചൈനയും റഷ്യയും ചേർന്ന് ആഗോള ശക്തികളിൽ ബ്രിട്ടൻ, ഫ്രാൻസ്, ജർമ്മനി, അമേരിക്ക എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു.

സമ്പന്നമായ യുറേനിയം ഇസ്ഫഹാനിലെ ഇന്ധന ഉൽപാദന പ്ലാന്റിലെ ഗവേഷണ വികസന ലബോറട്ടറിയിലേക്ക് അയക്കുമെന്ന് ടെഹ്‌റാൻ ഏജൻസിയെ അറിയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് ഐ‌എ‌ഇ‌എ പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

ഇറാനിലെ സ്റ്റേറ്റ് ന്യൂസ് ഏജൻസി ഐ‌ആർ‌എൻ‌എയുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, ഇറാന്റെ ഐ‌എ‌ഇ‌എയുടെ സ്ഥിരം പ്രതിനിധി കസീം ഗരിബാബാദി, തങ്ങളുടെ രാജ്യത്തെ ആറ്റോമിക് എനർജി ഓർഗനൈസേഷൻ ഒൻപത് ദിവസം മുമ്പ് ഐ‌എ‌ഇ‌എയെ അറിയിച്ചതായി പറഞ്ഞു.

ഇറാനിയൻ റേഡിയോ ഫാർമസ്യൂട്ടിക്കൽസിന്റെ ഉൽപാദനത്തിന്റെ ഗുണനിലവാരവും അളവും മെച്ചപ്പെടുത്താൻ ഈ പ്രക്രിയ സഹായിക്കുമെന്ന് ഗാരിബാബാദി പറഞ്ഞു. മെഡിക്കല്‍ ആവശ്യങ്ങൾക്കുള്ള ഊർജ്ജത്തിനായി ന്യൂക്ലിയർ ടെക്നോളജിയിൽ മാത്രമേ താൽപ്പര്യമുള്ളൂവെന്ന് ടെഹ്‌റാൻ വാദിക്കുമ്പോൾ, 2015 ൽ ലോകശക്തികളുമായി ഒപ്പുവച്ച കരാറിന്റെ നിബന്ധനകളിൽ നിന്ന് അത് ക്രമേണ മാറി.

അന്നത്തെ യു എസ് പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് 2018 ൽ ഈ ഇടപാടിൽ നിന്ന് അമേരിക്കയെ പിൻ‌വലിച്ചുവെങ്കിലും പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡന്റെ ഭരണകൂടം ഇറാൻ ചില നിബന്ധനകൾ പാലിച്ചാൽ ജെസി‌പി‌എ‌എയിൽ വീണ്ടും പ്രവേശിക്കാൻ സന്നദ്ധത പ്രകടിപ്പിച്ചു. ഇറാനുമായുള്ള ചർച്ചകൾക്കായി സമയപരിധി നിശ്ചയിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് പ്രൈസ് പറഞ്ഞു.

എന്നാൽ, ബോംബിന് ആവശ്യമായ ഫിസൽ മെറ്റീരിയൽ ഉൽ‌പാദിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള ബ്രേക്ക്‌ ഔട്ട് സമയം ചുരുക്കുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ ഇറാൻ “പ്രകോപനപരമായ നടപടികൾ” തുടരുകയാണെങ്കിൽ വാഷിംഗ്ടൺ പുനഃപരിശോധിക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം വ്യക്തമാക്കി.

ജെസി‌പി‌എ‌എയെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാനുള്ള ശ്രമത്തിനായി വിയന്നയിൽ നടന്ന ചർച്ചകൾ അടുത്ത ആഴ്ചകളിൽ പുരോഗതിയുണ്ടായിട്ടില്ല.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment