മോദി മന്ത്രിസഭയിലെ പുനഃസംഘടന: മൻസുഖ് മണ്ഡാവിയ ആരോഗ്യമന്ത്രി; അശ്വിനി വൈഷ്ണവ് പുതിയ റെയിൽവേ മന്ത്രി

ന്യൂഡല്‍ഹി: നരേന്ദ്ര മോദി സര്‍ക്കാരിന്റെ പുനഃസംഘടനയില്‍ നിരവധി മന്ത്രിമാര്‍ക്ക് സ്ഥാനചലനം, അതോടൊപ്പം പുതുമുഖങ്ങള്‍ക്ക് മന്ത്രിപദം ലഭിക്കുകയും ചെയ്തു.

കൊറോണ വൈറസ് അണുബാധയുടെ രണ്ടാം തരംഗത്തിൽ ഉണ്ടായ വിനാശത്തെത്തുടർന്ന്, ഹർഷ് വർധനിൽ നിന്ന് എടുത്തുമാറ്റിയ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം മൻസുഖ് മണ്ഡാവിയയ്ക്ക് നൽകി. ഗുജറാത്തിൽ നിന്ന് വരുന്ന മൻസുഖിന് രാസവള, രാസവള മന്ത്രാലയത്തിന്റെ അധിക ചുമതലയും ഉണ്ടാകും.

അതേസമയം, അശ്വിനി വൈഷ്ണവിനെ രാജ്യത്തെ പുതിയ റെയിൽവേ മന്ത്രിയാക്കി. കൂടാതെ അദ്ദേഹത്തിന് ഐടി മന്ത്രാലയത്തിന്റെ അധിക ചുമതലയും നല്‍കി. നിലവിൽ ടെക്സ്റ്റൈല്‍ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ചുമതല വഹിക്കുന്ന പീയൂഷ് ഗോയലാണ് റെയിൽവേ മന്ത്രാലയം കൈകാര്യം ചെയ്തിരുന്നത്. ടെക്സ്റ്റൈൽസ് മന്ത്രാലയം കൈകാര്യം ചെയ്യുന്ന സ്മൃതി ഇറാനിയെ വനിതാ ശിശു വികസന മന്ത്രിയാക്കി. വിദ്യാഭ്യാസ മന്ത്രാലയം ധർമേന്ദ്ര പ്രധാന് നൽകി. ഹർദീപ് സിംഗ് പുരിയാണ് പെട്രോളിയം മന്ത്രി.

ശാസ്ത്ര മന്ത്രാലയത്തെ ഹർഷ് വർധന്‍ കൈകാര്യം ചെയ്യും. ആഭ്യന്തരമന്ത്രി അമിത് ഷാ സഹകരണ മന്ത്രിയുടെ ചുമതല വഹിക്കും. കോൺഗ്രസ് വിട്ട് ബിജെപിയിൽ ചേർന്ന മധ്യപ്രദേശിലെ മുതിര്‍ന്ന നേതാവ് ജ്യോതിരാദിത്യ സിന്ധ്യയ്ക്ക് സിവിൽ ഏവിയേഷൻ മന്ത്രാലയം നൽകി. തൊഴിൽ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ചുമതല ഭൂപേന്ദ്ര യാദവിന് നൽകിയിട്ടുണ്ട്. അതോടൊപ്പം പരിസ്ഥിതി മന്ത്രാലയത്തിന്റെ അധിക ചുമതലയും അദ്ദേഹത്തിനു നല്‍കി. മന്ത്രിസഭയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കപ്പെട്ട സന്തോഷ് ഗാംഗ്വാര്‍ ആയിരുന്നു ഈ മന്ത്രാലയം കൈകാര്യം ചെയ്തിരുന്നത്.

ഇതുവരെ ധനമന്ത്രിയായിരുന്ന അനുരാഗ് താക്കൂറിനെ കാബിനറ്റ് മന്ത്രിയായി സ്ഥാനക്കയറ്റം നൽകി വാർത്താവിതരണ പ്രക്ഷേപണ മന്ത്രാലയം നൽകി. ഒരുകാലത്ത് ക്രിക്കറ്റ് കളിക്കാരനും ക്രിക്കറ്റ് അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്ററുമായിരുന്ന താക്കൂറിന് കായിക
മന്ത്രാലയവും നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്.

പ്രഹ്ലാദ് ജോഷിയ്ക്ക് കല്‍ക്കരി, ഖനന മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ചുമതല നല്‍കി. നാരായൺ റാണെയ്ക്ക് മൈക്രോ, ചെറുകിട, ഇടത്തരം സംരംഭങ്ങളുടെ മന്ത്രാലയം നൽകി. രാംചന്ദ്ര പ്രസാദ് സിംഗിനെ സ്റ്റീൽ മന്ത്രിയാക്കി. അടുത്തിടെ എൽജെപി അധികാരമേറ്റ പശുപതി കുമാർ പരാസിന് ഭക്ഷ്യ സംസ്കരണ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ ചുമതല നൽകി. തുറമുഖങ്ങൾ, ജലപാതകൾ, ആയുഷ് എന്നിവയുടെ പോർട്ട്‌ഫോളിയോ സർബാനന്ദ സോനോവലിന് നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ആർ‌കെ സിംഗ് ഊർജ്ജ മന്ത്രിയായി തുടരും. എന്നാല്‍, നേരത്തെ അദ്ദേഹം സ്വതന്ത്ര ചുമതലയുള്ള സഹ മന്ത്രിയായിരുന്നു. ഇപ്പോൾ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പദവി ഒരു കാബിനറ്റ് മന്ത്രിയായി ഉയർത്തി.

കേന്ദ്ര മന്ത്രിമാരുടെ സമിതി ഇന്നാണ് (ബുധനാഴ്ച) പുനഃസംടിപ്പിക്കുകയും വിപുലീകരിക്കുകയും ചെയ്തത്. മെഷ് പോഖ്രിയാൽ നിഷങ്ക്, രവിശങ്കർ പ്രസാദ്, പ്രകാശ് ജാവദേക്കർ, ഡി വി സദാനന്ദ ഗൗഡ, സന്തോഷ് ഗാംഗ്വാർ തുടങ്ങിയവരെ കേന്ദ്ര മന്ത്രിസഭയിൽ നിന്ന് ഒഴിവാക്കി.

അതേസമയം, ശിവസേനയുടെ ജ്യോതിരാദിത്യ സിന്ധ്യ, മധ്യപ്രദേശില്‍ നിന്ന് ബിജെപിയിലെത്തിയ നാരായണ്‍ റാണെ എന്നിവര്‍ക്ക് ക്യാബിനറ്റ് മന്ത്രിസ്ഥാനം ലഭിച്ചു.

മന്ത്രിസഭയുടെ ഈ വിപുലീകരണത്തിലും പുനഃസംഘടനയിലും 36 പുതിയ മുഖങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. നിലവിലെ ഏഴ് സഹമന്ത്രിമാരെ സ്ഥാനക്കയറ്റം നൽകി മന്ത്രിസഭയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തി. സിന്ധ്യ, റാണെ ഉൾപ്പെടെ എട്ട് പുതിയ മുഖങ്ങൾക്കും കാബിനറ്റ് മന്ത്രിമാരുടെ പദവി നൽകി.

രാഷ്ട്രപതി ഭവനിലെ ദർബാർ ഹാളിൽ നടന്ന ചടങ്ങിൽ മന്ത്രിസഭയിൽ ഉൾപ്പെട്ട 43 അംഗങ്ങൾക്കും പ്രസിഡന്റ് രാം നാഥ് കോവിന്ദ് സത്യപ്രതിജ്ഞാ വാചകം ചൊല്ലിക്കൊടുത്തു.

കേന്ദ്ര മന്ത്രിമാരായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത വനിതാ എം പിമാര്‍:

അനുപ്രിയ പട്ടേൽ, ശോഭ കരന്ദ്‌ലാജെ, ദർശനം വിക്രം ജർദോഷ്, മീനാക്ഷി ലെഖി, അന്നപൂർണ ദേവി, പ്രതിമ ഭൗമിക്, ഭാരതി പ്രവീൺ പവാർ എന്നിവരാണ് സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത വനിതാ എം പി മാർ .

അനുപ്രിയ സിംഗ് പട്ടേൽ

ഉത്തർപ്രദേശ് ആസ്ഥാനമായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന അപ്നാദൾ രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടി സ്ഥാപിച്ച സോൺ ലാൽ പട്ടേലിന്റെ മകളാണ് അനുപ്രിയ പട്ടേൽ. അനുപ്രിയ സിംഗ് പട്ടേൽ എംപിയെന്ന നിലയിൽ രണ്ടാം തവണയും മോദി സർക്കാരിന്റെ ആദ്യ ടേമിൽ കേന്ദ്ര ആരോഗ്യമന്ത്രിയായും സേവനമനുഷ്ഠിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇന്ന് കേന്ദ്രമന്ത്രിയായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത ആദ്യ വനിതയായിരുന്നു അവർ. 2014 മുതൽ ലോക്‌സഭയിൽ മിർസാപൂരിനെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു. 2016 മുതൽ 2019 വരെ ഇന്ത്യൻ സർക്കാരിന്റെ ആരോഗ്യ കുടുംബക്ഷേമ മന്ത്രാലയത്തിൽ ഉപമന്ത്രിയായിരുന്നു. ലേഡി ശ്രീ റാം കോളേജ് ഫോർ വിമൻ, ഛത്രപതി ഷാഹു ജി മഹാരാജ് യൂണിവേഴ്സിറ്റി, (മുമ്പ് കാൺപൂർ സർവകലാശാല) എന്നിവിടങ്ങളിലായിരുന്നു വിദ്യാഭ്യാസം . സൈക്കോളജിയിൽ ബിരുദാനന്തര ബിരുദവും ബിസിനസ് അഡ്മിനിസ്ട്രേഷനിൽ മാസ്റ്റേഴ്സ് (എം‌ബി‌എ), എന്നിവ നേടി കൂടാതെ അമിറ്റിയിൽ പഠിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു.

ശോഭ കരന്ദ്‌ലാജെ

കർണാടകയിലെ ഉഡുപ്പി ചിക്മഗളൂരിലെ ലോക്സഭാ എംപിയായ ശോഭ കരന്ദ്‌ലാജെ കർണാടക സർക്കാരിൽ കാബിനറ്റ് മന്ത്രിയായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഭക്ഷ്യ-സിവിൽ സപ്ലൈസ്, വൈദ്യുതി, ഗ്രാമവികസനം, പഞ്ചായത്തിരാജ് തുടങ്ങി നിരവധി വകുപ്പുകൾ അവർ വഹിച്ചിട്ടുണ്ട്. മൂന്ന് പതിറ്റാണ്ടായി പൊതുജീവിതത്തിനായി ജീവിതം ഉഴിഞ്ഞു വച്ച അവർ രണ്ടാം തവണയും എംപിയായി . തീരദേശ കർണാടകയിലെ പുട്ടൂരിൽ നിന്ന് വന്ന ശോഭ വളരെ ചെറുപ്പത്തിൽത്തന്നെ രാഷ്ട്രീയ സ്വയംസേവക സംഘവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടു പ്രവർത്തിക്കുന്നു. രാഷ്ട്രീയ സ്വയംസേവക സംഘത്തിലെ നിരവധി വനിതാ മുഴുസമയ പ്രവർത്തകരിൽ ഒരാളാണ് ശോഭ. സോഷ്യോളജിയിൽ എംഎയും മൈസൂരിലെ ഓപ്പൺ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിൽ നിന്നും മാസ്റ്റർ ഓഫ് സോഷ്യൽ വർക്കും മംഗലാപുരം യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ സ്കൂൾ ഓഫ് സോഷ്യൽ വർക്ക് റോഷ്നി നിലയയും പൂർത്തിയാക്കി.

മീനാക്ഷി ലെഖി

പതിനേഴാം ലോക്സഭയിലെ ന്യൂഡൽഹി നിയോജകമണ്ഡലത്തിൽ നിന്നുള്ള പാർലമെന്റ് അംഗമാണ് .2014 ലെ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ബിജെപി സ്ഥാനാർത്ഥിയായി 4.5 ലക്ഷം വോട്ടുകൾ നേടി ന്യൂഡൽഹി പാർലമെന്റ് മണ്ഡലത്തിൽ അവർ വിജയിച്ചു. 2016 ജൂലൈയിൽ പാർലമെന്റിൽ ലോക്‌സഭയുടെ പ്രിവിലേജുകൾക്കായുള്ള കമ്മിറ്റി ചെയർപേഴ്‌സണായി നിയമിക്കപ്പെട്ടു. 2017 ൽ ലോക്മത്തിന്റെ “മികച്ച അരങ്ങേറ്റ വനിതാ പാർലമെന്റേറിയൻ” അവാർഡും ലഭിക്കുകയും ചെയ്തു

സാമൂഹ്യ-രാഷ്ട്രീയ വിഷയങ്ങളിൽ ജേണലുകൾ, ആനുകാലികങ്ങൾ, പത്രങ്ങൾ എന്നിവയിൽ ലേഖനങ്ങൾ എഴുതുന്നതിനു പുറമേ, ദേശീയ അന്തർദേശീയ പ്രാധാന്യമുള്ള വിഷയങ്ങളിൽ വിവിധ ടെലിവിഷൻ ഷോകളിൽ പങ്കെടുക്കുന്നു. ദി വീക്ക് മാസികയിൽ രണ്ടാഴ്ചത്തെ കോളം ‘ഫോർത്ത് റൈറ്റ്’ എഴുതുന്നത് ലെഖിയാണ്. ഡൽഹി പാർലമെന്റ് മണ്ഡലത്തിൽ നിന്ന് ബിജെപി എംപിയായി മീനാക്ഷി ലെഖി രണ്ടുതവണ തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു. സുപ്രീം കോടതി അഭിഭാഷകയും സാമൂഹ്യ പ്രവർത്തകയും ഡൽഹി മുനിസിപ്പൽ കോർപ്പറേഷനിൽ അംഗവുമാണ്.

ദർശന വിക്രം ജർദോഷ്

സൂറത്തിൽ നിന്നുള്ള ബിജെപി എംപിയായ ദർശന വിക്രം ജർദോഷ് 1988 മുതൽ രാഷ്ട്രീയരംഗത്ത് സജീവമാണ്. നേരത്തെ സൂറത്ത് മുനിസിപ്പൽ കോർപ്പറേഷന്റെ കോർപ്പറേറ്ററും ഗുജറാത്ത് സോഷ്യൽ വെൽഫെയർ ബോർഡ് അംഗവുമായിരുന്നു. എംപിയായി മൂന്നാം തവണയും സേവനമനുഷ്ഠിച്ച്‌ വരികയായിരുന്നു.

അന്നപൂർണ ദേവി

ജാർഖണ്ഡ് കോദർമയിൽ നിന്നുള്ള ലോക്സഭാ എംപിയായ അന്നപൂർണ ദേവി ജാർഖണ്ഡ് സർക്കാരിൽ കാബിനറ്റ് മന്ത്രിയായി സേവനമനുഷ്ഠിക്കുകയും ജലസേചനം, സ്ത്രീകൾ, ശിശുക്ഷേമം തുടങ്ങിയ വകുപ്പുകൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു.

പ്രതിമ ഭൗമിക്

ത്രിപുര വെസ്റ്റിന്റെ ബിജെപി എംപിയാണ് പ്രതിമ ഭൗമിക്. 2019ൽ ത്രിപുര വെസ്റ്റിൽ നിന്ന് ലോക്സഭയിലേക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു. നേരത്തെ നാസിക് സില പരിഷത്ത് അംഗമായിരുന്നു. 2019 ലെ അസംബ്ലി തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ മാണിക് സർക്കാറിനോട് പരാജയപ്പെടുകയും പിന്നീട് എംപിയായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെടുകയും ചെയ്തു

ഡോ. ഭാരതി പ്രവീൺ പവാർ

മഹാരാഷ്ട്രയിലെ ദിണ്ടോരിയിൽ നിന്ന് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട ഭാരതി പ്രവീൺ പവാർ എംപിയായി ആദ്യ തവണ സേവനമനുഷ്ഠിക്കുന്നു. പൊതുജീവിതത്തിൽ ചേരുന്നതിന് മുമ്പ് അവൾ ഒരു മെഡിക്കൽ പ്രാക്ടീഷണറായിരുന്നു. ഡോ. ഭാരതി പ്രവീൺ പവാർ ഭാരതീയ ജനതാ പാർട്ടി അംഗമായി 2019 ലെ ഇന്ത്യൻ പൊതുതെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ലോക്‌സഭാ മണ്ഡലം മഹാരാഷ്ട്രയിലെ ദിണ്ടോറിയിൽ നിന്ന് 17-ാമത് ലോക്‌സഭയിലേക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു. 2019 ഡിസംബറിൽ മികച്ച വനിതാ പാർലമെന്റേറിയൻ ആയി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടു. 2019 ൽ നാഷണലിസ്റ്റ് കോൺഗ്രസ് പാർട്ടിയിൽ നിന്നും പിരിഞ്ഞ് ബിജെപിയിൽ ചേർന്നു. മുൻ മന്ത്രി അർജുൻ തുൾഷിറാം പവാറിന്റെ മരുമകളാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment