അവകാശവാദങ്ങൾക്കിടയിലും യുഎസിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ആക്രമണ സേന തീവ്രവാദത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുകയും സംരക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു: സിറിയന്‍ പാർലമെന്റ് സ്പീക്കർ

തീവ്രവാദത്തിനെതിരെ പോരാടുകയെന്ന വ്യാജ വേഷത്തിൽ യുഎസിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ആഗോള ആക്രമണ ശക്തികൾ സിറിയയെയും ഇറാനെയും ഉപരോധിച്ചെങ്കിലും വാസ്തവത്തിൽ അവർ തീവ്രവാദത്തെ പിന്തുണയ്ക്കുകയും സംരക്ഷിക്കുകയും ചെയ്യുന്നുവെന്ന് സിറിയൻ പീപ്പിൾസ് അസംബ്ലി സ്പീക്കർ ഹമ്മൂദ് സബ്ബാഗ് പറഞ്ഞു.

ഇരുരാജ്യങ്ങളുടെ ഫ്രണ്ട്ഷിപ്പ് ഗ്രൂപ്പിന്റെ ഡപ്യൂട്ടി ചെയർമാൻ അബ്ബാസ് ഗൊൽറൂവിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള സംഘം ഇറാൻ പാർലമെന്റ് പ്രതിനിധി സംഘവുമായി വ്യാഴാഴ്ച നടന്ന കൂടിക്കാഴ്ചയിലാണ് സബാഗ് ഇക്കാര്യം വ്യക്തമാക്കിയതെന്ന് സിറിയൻ അറബ് വാർത്താ ഏജൻസി (സന) റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

പ്രാദേശിക, അന്തർദേശീയ സമ്മേളനങ്ങളിലെ സന്ദർശനങ്ങൾ, കാഴ്ചപ്പാടുകൾ, സംയുക്ത ഏകോപനം എന്നിവയിലൂടെ ടെഹ്‌റാനും ഡമാസ്‌കസും തമ്മിലുള്ള പാർലമെന്ററി ബന്ധം ഉയർത്തേണ്ടതിന്റെ പ്രാധാന്യം അദ്ദേഹം സ്ഥിരീകരിച്ചു.

വിവിധ മേഖലകളിൽ, പ്രത്യേകിച്ചും പാർലമെന്ററി കാര്യങ്ങളിൽ ഉഭയകക്ഷി സഹകരണം ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള മാർഗങ്ങൾ ചർച്ച ചെയ്യുക, പരസ്പര ബന്ധത്തിന് തടസ്സം സൃഷ്ടിക്കുന്ന തടസ്സങ്ങൾ മറികടക്കുക എന്നിവയാണ് ഡമാസ്കസിലേക്കുള്ള ഇറാൻ പ്രതിനിധി സംഘത്തിന്റെ ഇപ്പോഴത്തെ സന്ദർശനത്തിന്റെ ലക്ഷ്യമെന്ന് ഗൊൽറൂ പറഞ്ഞു.

ഇരു രാജ്യങ്ങളിലെയും സൗഹൃദ സമിതികളെ ഒരു മാതൃകയാക്കാൻ വിപുലമായ നടപടികൾ സ്വീകരിക്കാൻ ഇറാൻ നിയമസഭാംഗം സന്നദ്ധത പ്രകടിപ്പിച്ചു.

ഭീകരതയ്‌ക്കെതിരായ പോരാട്ടത്തിൽ സിറിയയെ പിന്തുണയ്ക്കാൻ ഇറാൻ എല്ലാ രാഷ്ട്രീയ, സൈനിക, സാമ്പത്തിക തലങ്ങളിലും പ്രധാന പങ്ക് വഹിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് ഇറാൻ പാർലമെന്ററി പ്രതിനിധി സംഘവുമായി കൂടിക്കാഴ്ചയിൽ സിറിയൻ വിദേശ, പ്രവാസി മന്ത്രി ഫൈസൽ അൽ മെക്ദാദ് പറഞ്ഞു.

“ദേഷിനെയും മറ്റ് തീവ്രവാദ സംഘടനകളെയും തോൽപ്പിച്ചവർ ഈ ആവശ്യത്തിനായി ഒരു സഖ്യം രൂപീകരിച്ചതായി അവകാശപ്പെടുന്നവരല്ല,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഇറാഖിൽ നിന്നും ലെബനാനിൽ നിന്നുമുള്ള പോരാളികൾക്ക് പുറമേ സിറിയൻ, ഇറാനിയൻ, റഷ്യൻ സേനകളും തീവ്രവാദ സംഘടനകളെ ഉന്മൂലനം ചെയ്യുന്നതിൽ വിജയിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ജോയിന്റ് കോംപ്രിഹെൻസീവ് പ്ലാൻ ഓഫ് ആക്ഷൻ (ജെസിപിഒഎ) എന്നറിയപ്പെടുന്ന 2015 ലെ ആണവ കരാർ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുകയെന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന വിയന്ന ചർച്ചകളെയും മെക്ദാദ് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. ചർച്ചകളിൽ ടെഹ്‌റാനെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന സിറിയയുടെ പിന്തുണ ആവർത്തിക്കുന്നു.

സിറിയ ഇറാനെ ചരിത്രപരമായി പിന്തുണച്ചതും ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള സഹകരണത്തിന്റെ വിശിഷ്ടമായ തലത്തെയും ഗൊൽറൂ അഭിനന്ദിച്ചു. രാഷ്ട്രീയ ബന്ധങ്ങളുടെ തലം വരെ സാമ്പത്തികവും സാംസ്കാരികവുമായ ബന്ധങ്ങൾ വളർത്തിയെടുക്കേണ്ടതിന്റെ പ്രാധാന്യം ഊന്നിപ്പറഞ്ഞു.

വിവിധ അന്താരാഷ്ട്ര വേദികളിൽ പൊതുതാൽപര്യങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനായി പാർലമെന്ററി നയതന്ത്രം ഉയർത്തേണ്ടതിന്റെ ആവശ്യകത യോഗത്തിൽ ഇരുപക്ഷവും ആവർത്തിച്ചു.

ബന്ധങ്ങളുടെ വിപുലീകരണത്തിലൂടെ ഏകപക്ഷീയമായ നിർബന്ധിത നടപടികളിലൂടെ പ്രതിനിധാനം ചെയ്യുന്ന സാമ്പത്തിക ഭീകരതയെ നേരിടാൻ ടെഹ്‌റാനും ഡമാസ്‌കസിനും കഴിയുമെന്നും അവർ പറഞ്ഞു.

സിറിയയിലെ പ്രതിസന്ധി പരിഹരിക്കുന്നതിനുള്ള ശ്രമങ്ങളിൽ ഇറാനും റഷ്യയും തുർക്കിയും വഹിക്കുന്ന പങ്കിനെ പ്രശംസിച്ചുകൊണ്ട് സിറിയയുടെ ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ പ്രത്യേക പ്രതിനിധി ഗീർ ​​പെഡെർസൻ ബുധനാഴ്ച നടത്തിയ ട്വീറ്റിൽ, അത് നേടുന്നതിനായി ലോക ബോഡിയുടെ രാഷ്ട്രീയ പ്രക്രിയയ്ക്ക് മൂവരും തുടർന്നും നൽകുന്ന പിന്തുണയെ പ്രശംസിച്ചു.

സിറിയൻ പ്രധാനമന്ത്രി ഹുസൈൻ അർനൂസ് ഡമാസ്‌കസിനെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന ഇറാനെ പിന്തുണച്ചതിനെ പ്രശംസിച്ചു.
ഇറാനുമായി വ്യാപാര കൈമാറ്റം വർദ്ധിപ്പിക്കാനും തന്ത്രപരമായ ബന്ധങ്ങളുടെ തലത്തിലേക്ക് ഉഭയകക്ഷി സാമ്പത്തിക സഹകരണം വികസിപ്പിക്കാനും സിറിയൻ സർക്കാർ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെന്ന് അർനസ് ഇറാൻ പാർലമെന്ററി പ്രതിനിധി സംഘത്തോട് പറഞ്ഞു.

സഹകരണം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനും പരസ്പര ബന്ധത്തിന് തടസ്സമായേക്കാവുന്ന തടസ്സങ്ങൾ മറികടക്കുന്നതിനുമായി ഇറാൻ പ്രതിനിധി സംഘം സിറിയ സന്ദർശിക്കുകയാണെന്ന് ഗോൽറൂ പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ മാസം അവസാനം ഡമാസ്‌കസിൽ സിറിയൻ പ്രസിഡന്റ് ബഷർ അൽ അസദുമായുള്ള കൂടിക്കാഴ്ചയിൽ, ഇറാനിയൻ വിദേശകാര്യമന്ത്രിയുടെ പ്രത്യേക രാഷ്ട്രീയ കാര്യങ്ങളുടെ മുതിർന്ന സഹായി അലി അസ്ഗർ ഖാജി, യുദ്ധത്തിൽ തകർന്ന സിറിയയുടെ പുനർനിർമ്മാണത്തിൽ സജീവ പങ്കുവഹിക്കാൻ ഇസ്ലാമിക് റിപ്പബ്ലിക് തയ്യാറാണെന്ന് പറഞ്ഞു. അന്യായമായ പാശ്ചാത്യ ഉപരോധങ്ങൾ നേരിടാൻ രാജ്യത്തെ സഹായിക്കുമെന്നും വാഗ്ദാനം ചെയ്തു.

 

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment