നൂറു തികച്ച് ആയു‌ര്‍‌വേദാചാര്യന്‍ ഡോ. പി.കെ. വാരിയര്‍ വിട വാങ്ങി

കോട്ടയ്ക്കല്‍: കേരളത്തിന്റെ പരമ്പരാഗത ചികിത്സാരീതി ലോകമൊട്ടാകെ ജനപ്രിയമാക്കുന്നതിൽ നിർണായക പങ്ക് വഹിച്ച ആയുർവേദത്തിന്റെ പതാകവാഹകനായ ഡോ. പി കെ വാരിയർ നൂറാം വയസ്സിൽ കോട്ടയ്ക്കലിലെ വീട്ടിൽ വെച്ച് അന്തരിച്ചു. രാജ്യത്തെ പ്രമുഖ ആയുർവേദ ആരോഗ്യ സംരക്ഷണ ശൃംഖലകളിലൊന്നായ കോട്ടക്കൽ ആര്യ വൈദ്യശാലയുടെ ചീഫ് ഫിസിഷ്യനും മാനേജിംഗ് ട്രസ്റ്റിയുമായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

കോട്ടക്കലിനെ ആഗോള പ്രശസ്തമായ ആയുര്‍വേദ സ്ഥാപനമാക്കി മാറ്റിയതില്‍ അദ്ദേഹം വലിയ പങ്കാണ് വഹിച്ചത്. ആര്യവൈദ്യശാലയുടെ സ്ഥാപകനായ ഡോ.പി.എസ് വാര്യരുടെ അനന്തരവനാണ് പി.കെ വാര്യര്‍.

ഡോ. വാരിയരുടെ ശതാബ്ദി ജന്മദിനാഘോഷം ജൂണ്‍ എട്ടാം തിയ്യതി മുഖ്യമന്ത്രി പിണറായി വിജയൻ സൂം വഴി ഉദ്ഘാടനം ചെയ്തിരുന്നു. ലോകത്തിൽ വളരെ കുറച്ചുപേർ തന്നെപ്പോലെ തന്നെ അനുഗ്രഹിക്കപ്പെടുമെന്ന് പറഞ്ഞു. “ഇത് ആര്യ വൈദ്യശാലയുടെ മാത്രമല്ല, ആയുർവേദത്തെ സ്നേഹിക്കുന്ന എല്ലാവരുടെയും ആഘോഷമാണ്,” അദ്ദേഹം ചടങ്ങിൽ പറഞ്ഞു.

ജന്മദിനാഘോഷത്തിന്റെ സമയത്ത് കൊവിഡ് ബാധിതനായിരുന്നു പി.കെ വാര്യര്‍. പിന്നീട് കൊവിഡ് മുക്തി നേടിയെങ്കിലും മൂത്രത്തിലെ അണുബാധയെ തുടര്‍ന്ന് വീണ്ടും ആശുപത്രിയില്‍ പ്രവേശിപ്പിച്ചു.

“അദ്ദേഹം മനുഷ്യരാശിയെ മെഡിക്കൽ സയൻസുമായി സമന്വയിപ്പിച്ചു. ചികിത്സയ്ക്ക് പണം ഒരു തടസ്സമാകരുത് എന്ന ചിന്തയോടെ അദ്ദേഹം ആയുർവേദ തത്ത്വങ്ങൾ സമൂഹത്തിലെ അടിത്തട്ടിലേക്ക് കൊണ്ടുവന്നു. രാഷ്ട്രത്തലവന്മാർ മുതൽ അനാഥരും ഉപേക്ഷിക്കപ്പെട്ടവരും വരെ ആളുകൾ അദ്ദേഹത്തെ ചികിത്സയ്ക്കായി സമീപിച്ചു. മെഡിക്കൽ സമൂഹത്തിന്റെ സഹായത്തോടെ അദ്ദേഹം അവർക്ക് ചികിത്സയും അനുകമ്പയും നൽകി,” ഡോ. വാരിയരുടെ നിര്യാണത്തെത്തുടർന്ന് ശനിയാഴ്ച മുഖ്യമന്ത്രി ഫേസ്ബുക്കിൽ കുറിച്ചു.

മതേതരവും പുരോഗമനപരവുമായ വീക്ഷണങ്ങളായിരുന്നു അദ്ദേഹത്തിന്റെ മുഖമുദ്ര. വ്യക്തിപരമായ ബന്ധങ്ങളെയും സൗഹൃദങ്ങളേയും അദ്ദേഹം വിലമതിച്ചു, ”അദ്ദേഹം എഴുതി.

എഞ്ചിനീയറാകാന്‍ ആഗ്രഹിച്ച പി.കെ വാര്യര്‍ പിന്നീട് കുടുംബത്തിന്റെ വൈദ്യപാരമ്പര്യം തന്നെ പിന്തുടരുകയായിരുന്നു. രാഷ്ട്രപതിമാരും പ്രധാനമന്ത്രിമാരമുള്‍പ്പെടെ വിവിഐപികള്‍ അദ്ദേഹത്തെ തേടി മലപ്പുറം ജില്ലയിലെ കോട്ടക്കലില്‍ എത്തിയിരുന്നു.

അൻപതുകളിൽ കോട്ടക്കലിൽ നേതൃസ്ഥാനം ഏറ്റെടുത്ത ഡോ. വാരിയർ ആധുനിക ആയുർവേദത്തിന്റെ ഒരു തല മുതിര്‍ന്ന അംഗമായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. 500 ഇനം ഇന്ത്യൻ മെഡിക്കൽ പ്ലാന്റുകളെക്കുറിച്ച് അഞ്ച് വാല്യങ്ങളുള്ള ഒരു പ്രബന്ധം രചിച്ച അദ്ദേഹം ആയുർവേദം, എത്‌നോഫാർമക്കോളജി എന്നീ മേഖലകളിൽ നിരവധി ഗവേഷണ പ്രബന്ധങ്ങൾ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്.

2008 ൽ ‘സ്മൃതി പർവം’ എന്ന ജീവചരിത്രത്തിനും ആത്മകഥയ്ക്കും കേരള സാഹിത്യ അക്കാദമി അവാർഡ് നേടിയിട്ടുണ്ട്. 1999 ൽ പത്മശ്രീ, 2010 ൽ പത്മഭൂഷണ്‍ എന്നീ ബഹുമതികളും അദ്ദേഹം നേടി. കവയിത്രി അന്തരിച്ച മാധവിക്കുട്ടി കെ വാരിയർ
ആണ് ഭാര്യ.

ഡോ. വാരിയരുടെ മൃതദേഹം കോട്ടക്കലിലെ കൈലാസ മന്ദിരത്തിൽ പൊതുദര്‍ശനത്തിനുശേഷം കുടുംബ ശ്മശാനത്തിൽ ശനിയാഴ്ച വൈകുന്നേരം സംസ്‌കരിക്കും.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment