പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ ചിത്രമടങ്ങുന്ന ലഘുലേഖയെക്കുറിച്ച് ബ്രിട്ടീഷ് പാർലമെന്റിൽ ചൂടേറിയ വാഗ്വാദം

ലണ്ടന്‍: ബ്രിട്ടീഷ് പാർലമെന്റിന്റെ താഴത്തെ സഭയായ ഹൗസ് ഓഫ് കോമൺസിൽ, ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിനായി അച്ചടിച്ച വിവാദ ലഘുലേഖയെക്കുറിച്ച് പ്രധാനമന്ത്രി ബോറിസ് ജോൺസണും പ്രതിപക്ഷ നേതാവ് കെർ സ്ട്രമ്മറും തമ്മിൽ ചൂടേറിയ വാഗ്വാദം നടന്നു. ലഘുലേഖയെ ബ്രിട്ടനിൽ താമസിക്കുന്ന ഇന്ത്യൻ സമൂഹം ‘ഭിന്നിപ്പും ഇന്ത്യാ വിരുദ്ധതയും’ എന്നാണ് വിശേഷിപ്പിച്ചത്.

ബുധനാഴ്ച സഭയിൽ നടന്ന പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ചോദ്യങ്ങൾ (പിഎംക്യു) സെഷനിൽ വർഗ്ഗീയതയെക്കുറിച്ച് ചൂടേറിയ ചർച്ച നടന്നു. 2019 ജി 7 ഉച്ചകോടിയിൽ ജോണ്‍സണ്‍ ഇന്ത്യന്‍ പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിക്ക് ഹസ്തദാനം നല്‍കുന്ന ചിത്രമടങ്ങിയ ഒരു ലഘുലേഖയാണ് പ്രശ്നത്തിന് കാരണം. “ടോറി എംപി (കൺസർവേറ്റീവ് പാർട്ടി എംപിമാർക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്ന പദങ്ങൾ) റിസ്ക് എടുക്കരുത്, അവർ നിങ്ങളുടെ പക്ഷത്തല്ല,” എന്ന സന്ദേശവും ലഘുലേഖയിലുണ്ടായിരുന്നു.

വടക്കൻ ഇംഗ്ലണ്ടിലെ ബാറ്റ്‌ലി, സ്‌പെയിൻ സീറ്റുകൾക്കായി അടുത്തിടെ നടന്ന ഉപതിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഉപയോഗിച്ച ലഘുലേഖകൾ പിൻവലിക്കണമെന്ന് അദ്ദേഹം ലേബർ പാർട്ടി നേതാവിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടിയാണ് ഈ സീറ്റ് നേടിയത്.

“എന്റെ കൈയ്യിലുള്ള ഈ ലഘുലേഖ ലേബർ പാർട്ടി ബാറ്റ്‌ലി – സ്പെയിൻ ഉപതിരഞ്ഞെടുപ്പിനിടെ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചതും അവരുടെ പാർട്ടി നേതാക്കൾ തന്നെ വംശീയമെന്ന് വിളിച്ചതുമാണ്. ഈ ലഘുലേഖ തിരികെ എടുക്കാൻ ഞാന്‍ ആവശ്യപ്പെടുന്നു,” ജോണ്‍സണ്‍ പറഞ്ഞു.

എന്നാല്‍, മൈതാനത്ത് ഇംഗ്ലണ്ട് ഫുട്ബോൾ കളിക്കാർ നേരിടുന്ന വംശീയ അധിക്ഷേപത്തിന്റെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ പ്രതിഷേധിക്കരുതെന്ന കൺസർവേറ്റീവ് പാർട്ടിയുടെ പ്രസ്താവനയിൽ ലേബർ പാർട്ടി നേതാവ് ഉറച്ചുനിന്നു. അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു, “ഇത് വളരെ ലളിതമാണ്, വംശീയതയ്‌ക്കെതിരെ പ്രധാനമന്ത്രി ഇംഗ്ലണ്ടിലെ കളിക്കാർക്കൊപ്പം നിൽക്കുന്നു. അല്ലെങ്കിൽ അദ്ദേഹം തന്റെ മന്ത്രിമാർ, എം‌പിമാർ എന്നിവരുടെ രേഖകൾ പ്രതിരോധിക്കട്ടെ. പക്ഷേ അവ രണ്ടും ചെയ്യാൻ അദ്ദേഹത്തിന് കഴിയില്ല. വംശീയതയ്‌ക്കൊപ്പം നിൽക്കുന്നതിന് ഇംഗ്ലണ്ട് കളിക്കാരെ നിന്ദിച്ചവരെ വിമർശിക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടതിൽ ഖേദിക്കുന്നുവെന്ന് അദ്ദേഹത്തിന് സഭയിൽ പറയാൻ കഴിയുമോ? ഈ വിഷയത്തിൽ കെർ സ്ട്രമ്മര്‍ ആഭ്യന്തരമന്ത്രി പ്രീതി പട്ടേലിനെ പ്രത്യേകം പരാമർശിച്ചു.

ഇന്ത്യൻ കമ്മ്യൂണിറ്റിയിലെ നിരവധി ലേബർ പാർട്ടി നേതാക്കളും ഗ്രൂപ്പുകളും വിമർശിച്ച ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പ് ലഘുലേഖയെക്കുറിച്ച് ചർച്ച വീണ്ടും ചൂടുപിടിച്ചു. യുകെ ആസ്ഥാനമായുള്ള സംരംഭകനും പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയുടെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രചാരണ സംഘത്തിലെ മുൻ അംഗവുമായ പ്രൊഫസർ മനോജ് ലദ്വ ട്വീറ്റ് ചെയ്തു: “ലേബർ പാർട്ടി അടുത്തിടെ സമാപിച്ച ബാറ്റ്‌ലി, സ്പേന്‍ ഉപതെരഞ്ഞെടുപ്പിനെതിരെ ലേബർ നേതാവ് കെർ സ്ട്രമ്മര്‍ വോട്ട് ചെയ്തത് വളരെ നിരാശാജനകമാണ്. ഈ സമയത്ത് അച്ചടിച്ച വംശീയ, ഇന്ത്യ വിരുദ്ധ ലഘുലേഖകളെ അപലപിക്കാൻ വിമുഖത കാണിച്ചതും അപലപനീയമാണ്. പ്രധാനമന്ത്രി ജോൺസൺ ഈ വിഷയം ഉന്നയിച്ചിരുന്നത് ശ്രദ്ധേയമാണ്.

കഴിഞ്ഞ മാസം നടന്ന ഉപതിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ലേബർ ഫ്രണ്ട്സ് ഓഫ് ഇന്ത്യ (എൽ‌എഫ്‌ഐ‌എൻ) ഗ്രൂപ്പ് ഈ ലഘുലേഖ ഉടൻ പിൻവലിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. ഇന്ത്യൻ വംശജ എംപി നിവേന്ദു മിശ്ര ട്വിറ്ററിലൂടെ പ്രതിഷേധം രേഖപ്പെടുത്തി. “വർഗ്ഗീയത സജീവമാണ്, അതും ലേബർ (പാർട്ടി) ക്കുള്ളിൽ” എന്ന് അദ്ദേഹം ട്വീറ്റ് ചെയ്തു. ഓവർസീസ് ഫ്രണ്ട്സ് ഓഫ് ബിജെപി (OFBJP) ഗ്രൂപ്പും ലേബർ പാർട്ടി നേതാവ് സ്റ്റാർമറിനെതിരെ പരാതി കത്തിലൂടെ പ്രതികരിക്കുകയും പ്രചാരണത്തിൽ വോട്ട് ചെയ്യുകയും ചെയ്തു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment