തൊഴിലുടമകൾക്ക് ജോലിസ്ഥലത്ത് ഹിജാബ് നിരോധിക്കാമെന്ന് യൂറോപ്യന്‍ യൂണിയന്‍ കോടതി

തൊഴിലുടമകൾക്ക് ജോലിസ്ഥലത്ത് ഹിജാബ് ധരിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് തത്വത്തിൽ ഉദ്യോഗസ്ഥരെ വിലക്കാമെന്ന് യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ (ഇയു) കോടതി വ്യാഴാഴ്ച വിധി പ്രസ്താവിച്ചു.

ശിരോവസ്ത്രം പോലുള്ള മതചിഹ്നങ്ങളെ നിരോധിക്കുന്നത് “ഉപഭോക്താക്കളിൽ ഒരു നിഷ്പക്ഷ പ്രതിച്ഛായ സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനോ സാമൂഹിക തർക്കങ്ങൾ തടയുന്നതിനോ തൊഴിലുടമയുടെ ആവശ്യകതയെ ന്യായീകരിക്കാം”, യൂറോപ്യൻ കോടതി (ഇസിജെ) പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

ഒരു കെമിസ്റ്റ് സ്ഥാപനത്തിലെ കാഷ്യറും, പ്രത്യേക ആവശ്യങ്ങൾ പരിപാലിക്കുന്ന സ്ത്രീയും ജോലിസ്ഥലത്ത് ഹിജാബ് ധരിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് വിലക്കപ്പെട്ടതിനെത്തുടർന്ന് ജർമ്മൻ കോടതികളില്‍ കേസ് ഫയല്‍ ചെയ്തിരുന്നു. യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ നിയമത്തിന്റെ വ്യാഖ്യാനത്തിനായി ജർമ്മൻ കോടതികൾ കേസുകൾ ഇസിജെക്ക് കൈമാറി.

കെമിസ്റ്റില്‍ ജോലി ചെയ്യുന്ന സ്ത്രീ 2002 മുതൽ അവിടെ ജോലി ചെയ്യുന്നുണ്ടായിരുന്നു. 2014 ൽ രക്ഷാകർതൃ അവധി കഴിഞ്ഞ് മടങ്ങിയെത്തിയ ശേഷം അവര്‍ക്ക് ഹിജാബ് ധരിക്കണമെന്ന് തോന്നി, അവര്‍ ധരിക്കുകയും ചെയ്തു. എന്നാല്‍, ഏതെങ്കിലും രാഷ്ട്രീയ, ദാർശനിക, മതവിശ്വാസങ്ങളുടെ വ്യക്തമായ, വലിയ വലിപ്പത്തിലുള്ള അടയാളങ്ങളില്ലാതെ ജോലിക്ക് വരാൻ രസതന്ത്രജ്ഞൻ അവരോട് നിർദ്ദേശിച്ചതായി ഇസിജെയുടെ പ്രസ്താവനയില്‍ പറയുന്നു.

രണ്ടാമത്തെ സ്ത്രീ 2016 മുതല്‍ ലാഭേച്ഛയില്ലാതെ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഒരു അസോസിയേഷനിൽ കെയർ ടേക്കര്‍ ആയി ജോലി ചെയ്തിരുന്നു. തുടക്കത്തിൽ ജോലിസ്ഥലത്ത് ഹിജാബ് ധരിച്ചിരുന്നു. അവര്‍ രക്ഷാകർതൃ അവധിയിൽ പോയ സമയത്താണ് ഉപഭോക്തൃ സമ്പർക്കമുള്ള ജീവനക്കാർക്കായി ജോലിസ്ഥലത്ത് രാഷ്ട്രീയ, പ്രത്യയശാസ്ത്രപരമായ അല്ലെങ്കിൽ മതപരമായ അടയാളങ്ങൾ ധരിക്കുന്നത് വിലക്കുന്ന നയം അസോസിയേഷൻ പുറപ്പെടുവിച്ചത്.

രക്ഷാകർതൃ അവധിയിൽ നിന്ന് മടങ്ങിയെത്തിയ ശേഷം, ഹിജാബ് നീക്കം ചെയ്യാൻ അവര്‍ വിസമ്മതിച്ചു. ഇത് നിരവധി മുന്നറിയിപ്പുകൾക്ക് കാരണമാവുകയും ഒടുവിൽ അവരെ ജോലിയില്‍ നിന്ന് പുറത്താക്കുകയും ചെയ്തു.

“മതപരമായ ചിഹ്നങ്ങൾ” നിരോധിക്കുന്ന നയങ്ങളുടെ മറവിൽ യൂറോപ്പിലുടനീളം ഹിജാബിൽ തീവ്രമായ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നത് യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ രാജ്യങ്ങളിലെ ഇസ്ലാമോഫോബിയയുടെ ലക്ഷണമാണെന്ന് പ്രവർത്തകരും അവകാശ ഗ്രൂപ്പുകളും പണ്ടേ ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിച്ചിരുന്നു.

ഫ്രാൻസിന്റെ നിഖാബ് (ഹിജാബ്) നിരോധനം മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനമാണെന്ന് 2019 ൽ ഐക്യരാഷ്ട്ര മനുഷ്യാവകാശ സമിതി കണ്ടെത്തിയിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment