വിജയ് മല്യ, നീരവ് മോദി, മെഹുൽ ചോക്സി എന്നിവരുടെ വസ്തുവകകൾ വിറ്റ് ഇതുവരെ 13,100 കോടി രൂപ കണ്ടെടുത്തു

വിവിധ ബാങ്കുകളില്‍ നിന്ന് വായ്പയെടുത്ത് തട്ടിപ്പു നടത്തി രാജ്യം വിട്ട വിജയ് മല്യ, നീരവ് മോദി, മെഹുൽ ചോക്സി എന്നിവരുടെ വസ്തുവകകൾ വിറ്റ് ഇതുവരെ 13,100 കോടി രൂപ കണ്ടെടുത്തതായി എന്‍ഫോഴ്സ്മെന്റ് ഡയറക്ടറേറ്റ് (ഇഡി) അറിയിച്ചു.

സ്റ്റേറ്റ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യ (എസ്‌ബി‌ഐ) യുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഒരു കൺസോർഷ്യമാണ് രാജ്യം വിട്ട വ്യവസായികളായ വിജയ് മല്യ, നീരവ് മോദി, മെഹുൽ ചോക്സി എന്നിവരുടെ ഓഹരികൾ വിൽക്കുന്നതിൽ പങ്കാളികളായതെന്ന് ഇഡി പറഞ്ഞു. 792.11 കോടി രൂപയാണ് ഇപ്പോള്‍ കണ്ടെടുത്തത്. കള്ളപ്പണം തടയൽ നിയമം (പി‌എം‌എൽ‌എ) പ്രകാരമാണ് കേന്ദ്ര ഏജൻസി ഇവരുടെ സ്വത്തുക്കൾ അറ്റാച്ചുചെയ്തത്. ഈ തുക ബാങ്കുകളുടെ കൺസോർഷ്യത്തിന് കൈമാറി.

ഇതോടെ, മല്യ, മോദി, ചോക്സി എന്നിവരുടെ ആസ്തി വിൽപ്പനയിൽ നിന്നുള്ള മൊത്തം വീണ്ടെടുക്കൽ ഇപ്പോൾ 13,109.17 കോടി രൂപയായി എന്ന് ഔദ്യോഗിക പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു.

പ്രവർത്തനരഹിതമായ കിംഗ്ഫിഷർ എയർലൈൻസിന്റെ ഉടമയായ മല്യയ്ക്ക് വിവിധ ബാങ്കുകളില്‍ 9,000 കോടി രൂപ കുടിശ്ശിഖയുണ്ട്. പഞ്ചാബ് നാഷണൽ ബാങ്ക് (പിഎൻബി) വായ്പാ തട്ടിപ്പ് കേസിൽ മുഖ്യപ്രതികളായ വജ്ര വ്യാപാരികളായ നീരവ് മോദിയും മെഹുൽ ചോക്സിയും 13,000 കോടി രൂപയുടെ നഷ്ടമുണ്ടാക്കിയെന്ന് ആരോപിക്കപ്പെടുന്നു.

ഇതിനുപുറമെ, പി‌എൻ‌ബി vs നീരവ് മോദി കേസിൽ 1,060 കോടി രൂപയുടെ ആസ്തി ബാങ്കുകൾക്ക് അനുവദിച്ചിട്ടുണ്ട്. 329.67 കോടി ഡോളർ ഫ്യൂജിറ്റീവ് ഇക്കണോമിക് കുറ്റവാളി (Fugitive Economic Offenders Court) നിയമപ്രകാരം ഇഡി കണ്ടുകെട്ടിയിട്ടുണ്ട്. 2021 ജൂലൈ 1 ന് നീരവ് മോദിയുടെ സഹോദരിയായ പൂർവി മോദി തട്ടിപ്പില്‍ നിന്ന് നേടിയ വരുമാനത്തില്‍ നിന്ന് 17.25 കോടി ഡോളർ തന്റെ വിദേശ ബാങ്ക് അക്കൗണ്ടിൽ നിന്ന് ഇഡിക്ക് കൈമാറി.

കുറച്ച് ദിവസങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് ഇഡി 3,728.64 കോടി രൂപയുടെ ആസ്തി സ്റ്റേറ്റ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യയ്ക്ക് കൈമാറി. ഇതിൽ 3,644.74 കോടി രൂപയുടെ ഓഹരികൾ, 54.33 കോടി രൂപയുടെ ഡിമാൻഡ് ഡ്രാഫ്റ്റ്, 29.57 കോടി രൂപയുടെ സ്ഥാവര വസ്‌തുക്കൾ എന്നിവ ഉൾപ്പെടുന്നു.

മല്യ, നീരവ് മോദി, ചോക്സി എന്നിവർ വിവിധ പൊതുമേഖലാ ബാങ്കുകളെ (പിഎസ്ബി) തങ്ങളുടെ കമ്പനികളിലൂടെ ഫണ്ട് വഴിതിരിച്ചുവിട്ട് 22,585.83 കോടി രൂപ ബാങ്കുകൾക്ക് നഷ്ടമുണ്ടാക്കി.

യുകെയിൽ കേസ്
മല്യയെ കൈമാറുന്നത് വെസ്റ്റ്മിൻസ്റ്റർ മജിസ്‌ട്രേറ്റ് കോടതി ക്ലിയർ ചെയ്യുകയും യുകെയിലെ ഹൈക്കോടതി സ്ഥിരീകരിക്കുകയും ചെയ്തു. യുകെ സുപ്രീം കോടതിയിൽ അപ്പീൽ നൽകാൻ മല്യയെ അനുവദിച്ചിട്ടില്ല. നീരവ് മോദിയെ ഇന്ത്യയിലേക്ക് കൈമാറാനും വെസ്റ്റ്മിൻസ്റ്റർ മജിസ്‌ട്രേറ്റ് കോടതി ഉത്തരവിട്ടിട്ടുണ്ട്. ചോക്‌സി ആന്റിഗ്വയിൽ കൈമാറാനുള്ള നടപടികൾ നേരിടുന്നു. മെയ് 23 ന് ആന്റിഗ്വയിൽ നിന്ന് കാണാതായ ഇയാളെ പിന്നീട് ഡൊമിനിക്കയിൽ കണ്ടെത്തിയിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment