അഫ്ഗാനിസ്താനില്‍ താലിബാന്റെ മുന്നേറ്റം പാക്കിസ്താന് തിരിച്ചടിയാകും; പഷ്തൂണുകള്‍ സ്വാതന്ത്ര്യം തേടുന്നു

അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ പിടിച്ചെടുക്കാൻ താലിബാനെ സഹായിക്കുന്ന പാക്കിസ്താന് ഇനി തിരിച്ചടിയുടെ കാലം. പാക്കിസ്താന്റെ അതിരുകടന്ന പ്രവര്‍ത്തിയില്‍ അസ്വസ്ഥരായ പഷ്തൂണുകൾ സ്വാതന്ത്ര്യം തേടുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍.

ഇന്റർനാഷണൽ റൈറ്റ്സ് ആൻഡ് സെക്യൂരിറ്റി ഗ്രൂപ്പ് (IFFRAS) എന്ന ഉപദേശക സംഘമാണ് ഈ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിരിക്കുന്നത്. പാക്കിസ്താനില്‍ ഏകദേശം 35 ദശലക്ഷം പഷ്തൂണുകളാണുള്ളതെന്ന് ഇഫ്ഫ്രാസ് പറയുന്നു. അവരുടെ ‘രാഷ്ട്രത്തെ’ വിഭജിക്കുന്നത് അവരെ അസ്വസ്ഥരാക്കുന്നു. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ പഷ്തൂണി താലിബാനികളുടെ പിന്തുണ നേടുന്നതിലൂടെ അവർക്ക് പാക്കിസ്താന്റെ കടന്നുകയറ്റത്തെ പ്രതിരോധിക്കാം.

പഫ്തൂണുകൾ പാക്കിസ്ഥാനോട് മുമ്പത്തെപ്പോലെ വിശ്വസ്തരല്ലെന്ന് IFFRAS പറയുന്നു. ഖൈബർ പഖ്തുൻഖ്വയിലും മറ്റ് ആദിവാസി മേഖലകളിലും താമസിക്കുന്ന പഷ്തൂണുകൾക്കുള്ളിൽ പാക്കിസ്താനെക്കുറിച്ച് നല്ല അഭിപ്രായമല്ല ഉള്ളത്. കഴിഞ്ഞ മൂന്ന് വർഷമായി പഷ്തൂണുകൾ പാക്കിസ്താനുമായി സമാധാനപരമായ യുദ്ധം നടത്തുകയാണ്. ഡ്യുറാൻഡ് ലൈനിൽ (അഫ്ഗാനിസ്ഥാനും പാകിസ്ഥാനും തമ്മിലുള്ള അന്തർദേശീയ അതിർത്തി) തീവ്രവാദികൾക്കെതിരായ ഓപ്പറേഷൻ സമയത്ത് പാക് സൈന്യം തങ്ങളുടെ വീടുകൾ നശിപ്പിച്ചതായി പഷ്തൂണുകൾ ആരോപിക്കുന്നു. ലക്ഷക്കണക്കിന് പഷ്തൂണുകൾക്ക് വീട് വിട്ട് പോകേണ്ടിവന്നു, ഇന്ന് അവർ വിദൂര നഗരങ്ങളിലോ സർക്കാർ രൂപീകരിച്ച ടെന്റുകളിലോ അഭയകേന്ദ്രങ്ങളിലോ താമസിക്കാൻ നിർബന്ധിതരായിരിക്കുന്നു.

ഇതിനെല്ലാം എതിരെ പഷ്തൂണുകൾ ശബ്ദമുയർത്തുമ്പോൾ അവരുടെ ശബ്ദം ക്രൂരമായി അടിച്ചമർത്തപ്പെടുന്നു. പാക് സൈന്യവും ചാരന്മാരും എണ്ണമറ്റ ചെറുപ്പക്കാരായ പഷ്തൂണുകളെ ഭവനരഹിതരാക്കുകയും പീഡിപ്പിക്കുകയും കൊല്ലുകയും ചെയ്തു. പാക്കിസ്താനിൽ നിന്നുള്ള നീതിയുടെ അഭാവം മൂലം പഷ്തൂൺ തഹഫുസ് പ്രസ്ഥാനത്തിന് കീഴിൽ ഈ ആളുകൾ സ്വയം സംഘടിപ്പിച്ചതായി ഇഫ്ഫ്രാസ് പറയുന്നു. കഴിഞ്ഞ രണ്ട് വർഷത്തിനിടയിൽ ഈ സംഘടന പാക്കിസ്താനിലുടനീളം വലിയ തോതിൽ പ്രകടനങ്ങൾ സംഘടിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇതിനിടെ, പാക്കിസ്താനിൽ ഒരിക്കലും കേൾക്കാത്ത പാക്കിസ്താന്‍ സൈന്യത്തിനെതിരെ മുദ്രാവാക്യങ്ങൾ ഉയരുന്നുണ്ട്.

ഇതിനുപുറമെ, പാക്കിസ്താനിലും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലും താമസിക്കുന്ന 15 കോടി പഷ്തൂണുകൾ തമ്മിൽ മറ്റൊരു ബന്ധമുണ്ട്. വാസ്തവത്തിൽ, ഈ പഷ്തൂണുകള്‍ അഫ്ഗാൻ സർക്കാരുകളും ബ്രിട്ടീഷുകാരും പാക്കിസ്താനുമായി സൃഷ്ടിച്ച അതിർത്തി രേഖ അംഗീകരിക്കുന്നില്ല. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ചില നേതാക്കൾ ചില സമയങ്ങളിൽ ഗ്രേറ്റർ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനോ പഷ്തൂനിസ്ഥാനോ ആവശ്യപ്പെടുന്നു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ താലിബാൻ ഭരിക്കുമ്പോൾ ഡ്യുറാൻഡ് ലൈനിനെ അഫ്ഗാൻ-പാക് അതിർത്തിയായി പരിഗണിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ചതായി ഇഫ്ഫ്രാസ് പറയുന്നു. പഷ്തൂൺ തഹഫുസ് പ്രസ്ഥാനം താലിബാനും മറ്റ് തീവ്രവാദ സംഘടനകൾക്കുമെതിരെ ആവർത്തിച്ച് ശബ്ദമുയർത്തിയിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, താലിബാൻ വീണ്ടും ഇവിടെ തല ഉയർത്തുമ്പോൾ പഷ്തൂണുകളുടെ നിലപാട് എന്തായിരിക്കുമെന്ന് വ്യക്തമല്ല.

ഇഫ്ഫ്രാസിന്റെ അഭിപ്രായമനുസരിച്ച്, പഷ്തൂനിസ്ഥാൻ യാഥാർത്ഥ്യമായാൽ, അത് പാക്കിസ്താനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ഏറ്റവും ആശങ്കാജനകമാണ്. മറ്റൊരു കാര്യം, 2018 ൽ പാക്കിസ്താനിൽ നിന്ന് ഡ്യുറാൻഡ് ലൈൻ കമ്പിവേലി കെട്ടി തിരിക്കണമെന്ന ആവശ്യമാണ്. അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ ഇതിനെ ശക്തമായി എതിർത്തു. ഇരുരാജ്യങ്ങളുടെയും സൈന്യങ്ങൾക്കിടയിൽ ആയുധങ്ങൾ പലതവണ പുറത്തുപോയി. അതേസമയം, ഈ വർഷം ജൂലൈയിൽ അഫ്ഗാൻ സൈന്യം കാണ്ഡഹാറിന്റെ പ്രാന്തപ്രദേശത്തുള്ള പാക്കിസ്താന്‍ സൈനികരെ പുറത്താക്കിയിരുന്നു. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ, ഭാവിയിൽ താലിബാൻ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനെ ഭരിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, പാക്കിസ്താനുമായുള്ള ബന്ധം വളരെ സൗഹാർദ്ദപരമായിരിക്കുമെന്ന് അവകാശപ്പെടാനാവില്ല.

റിപ്പോര്‍ട്ട്: ആന്‍സി

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment