പെഗാസസ് ഫോണ്‍ ചോര്‍ത്തല്‍ പട്ടികയിൽ ബിജെപി മന്ത്രിമാരായ അശ്വിനി വൈഷ്ണവ്, പ്രഹ്ലാദ് പട്ടേൽ എന്നിവരും

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിക്കൊപ്പം അശ്വിനി വൈഷ്ണവ് (ഇടത്ത്), പ്രഹ്ലാദ് പട്ടേൽ. (ഫോട്ടോ കടപ്പാട്: PIB)

ന്യൂഡൽഹി: നരേന്ദ്ര മോദി സര്‍ക്കാരിലെ കമ്മ്യൂണിക്കേഷൻസ്, ഇലക്ട്രോണിക്സ്, ഇൻഫർമേഷൻ ടെക്നോളജി, റെയിൽവേ മന്ത്രാലയ മന്ത്രിയായി നിയമിതനായ അശ്വിനി വൈഷ്ണവിന്റെയും ജൽശക്തി അല്ലെങ്കിൽ ജല സഹമന്ത്രി പ്രഹ്ലാദ് സിംഗ് പട്ടേലിന്റെയും ഫോൺ നമ്പറുകളടക്കം 300 ഇന്ത്യൻ ഫോണുകള്‍ ചോര്‍ത്തിയതായി കണ്ടെത്തി. 2017–19 കാലയളവിൽ ഇസ്രായേലിന്റെ എൻ‌എസ്‌ഒ ഗ്രൂപ്പിന്റെ ഒരു ക്ലയന്റ് സാധ്യതയുള്ള ടാർഗെറ്റുകളുടെ പട്ടികയിൽ ഈ നമ്പറുകള്‍ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ടെന്നും കണ്ടെത്തി.

മുൻ രാജസ്ഥാൻ മുഖ്യമന്ത്രി വസുന്ധര രാജെ സിന്ധ്യയുടെ പേഴ്‌സണൽ സെക്രട്ടറി സഞ്ജയ് കച്രു, മോദി സർക്കാരിൽ കേന്ദ്രമന്ത്രിയായിരുന്ന സ്മൃതി ഇറാനിയുടെ ഒന്നാം വർഷത്തിൽ സ്പെഷ്യൽ ഡ്യൂട്ടി (ഒഎസ്‌ഡി) ഓഫീസറായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ച സഞ്ജയ് കച്രു എന്നിവരും പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

ഭാരതീയ ജനതാ പാർട്ടിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മറ്റൊരു ജൂനിയർ മന്ത്രിയും വിശ്വ ഹിന്ദു പരിഷത്തിന്റെ (വിഎച്ച്പി) നേതാവും മോദിയുടെ പഴയ എതിരാളിയുമായ പ്രവീൺ ടൊഗാഡിയയുടെ പേരും ഈ ഡാറ്റാബേസിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

മധ്യപ്രദേശിലെ ദാമോയിൽ നിന്നുള്ള എം‌പി പ്രഹ്ലാദ് സിംഗ് പട്ടേലിനെ ടൂറിസം സാംസ്കാരിക മന്ത്രാലയത്തിൽ നിന്ന് ജൽശക്തി മന്ത്രാലയത്തിലേക്ക് മാറ്റി. കാബിനറ്റ് മന്ത്രി ഗജേന്ദ്ര സിംഗ് ശേഖാവത്തിന്റെ കീഴിൽ അദ്ദേഹം സ്വതന്ത്ര ചുമതല വഹിച്ചിരുന്നു.

ഒഡീഷ കേഡറിലെ മുൻ ഇന്ത്യൻ അഡ്മിനിസ്ട്രേറ്റീവ് സർവീസ് ഓഫീസറും രാജ്യസഭാ എംപിയുമായ അശ്വിനി വൈഷ്ണവിന് വളരെ പ്രധാനപ്പെട്ട മൂന്ന് മന്ത്രാലയങ്ങൾ നൽകുകയും അദ്ദേഹത്തിന്റെ നിയമനം വ്യാപകമായി പ്രചരിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു.

2017 ൽ ബിജെപിയിൽ ചേരാതിരുന്നപ്പോൾ ചാരവൃത്തിക്കായി അദ്ദേഹം ലക്ഷ്യമിട്ടതായി തോന്നുന്നു. തിരഞ്ഞെടുത്ത നമ്പറുകളിൽ ഭാര്യയുടെ പേരിലുള്ള മറ്റൊരു നമ്പറും ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

മാധ്യമ സംഘടനകൾ അവരുടെ പട്ടികയിലുള്ള ആളുകളുടെ ഐഡന്റിറ്റി പരിശോധിച്ചു, ഈ പട്ടികയിൽ നിന്ന് എടുത്ത നിരവധി ഫോണുകളിൽ ഫോറൻസിക് പരിശോധനകൾ നടത്തി. ഈ പ്രക്രിയ നടത്തിയ ആംനസ്റ്റി ഇന്റർനാഷണലിന്റെ സുരക്ഷാ ലാബ്, കുറഞ്ഞത് 37 ഉപകരണങ്ങളിലെങ്കിലും പെഗാസസ് സ്പൈവെയർ സ്ഥിരീകരിച്ചു, അതിൽ 10 എണ്ണം ഇന്ത്യയിലാണ്.

കഴിഞ്ഞയാഴ്ച വൈഷ്ണവിന്റെ മന്ത്രാലയം പെഗാസസ് പ്രോജക്ടിന്റെ മാധ്യമ കൺസോർഷ്യത്തിന് നല്‍കിയ ഔദ്യോഗിക മറുപടിയിൽ ചാരപ്പണി നിഷേധിച്ചു. ചോർന്ന ഡാറ്റാബേസിൽ തന്റെ പേരിന്റെ സാന്നിധ്യത്തെക്കുറിച്ച് വൈഷ്ണവിനെ അറിയിച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും അതേക്കുറിച്ച് പ്രതികരിക്കുകയോ പ്രതികരിക്കുകയോ ചെയ്തിട്ടില്ല.

ചോർന്ന ഡാറ്റാബേസിലെ നമ്പറുകളുമായി ബന്ധിപ്പിച്ചിട്ടുള്ള ഫോണുകളുടെ ഫോറൻസിക് പരിശോധന കൂടാതെ, പെഗാസസ് വൈഷ്ണവിന്റെയോ പട്ടേലിന്റെയോ ഫോണുകളിൽ വിജയകരമായി ചേർത്തിട്ടുണ്ടോ എന്ന് നിർണ്ണയിക്കാനാവില്ല. എന്നാൽ ചോർന്ന ഡാറ്റയിൽ നിന്ന് ഒരാൾക്ക് പട്ടേലിനോട് പ്രത്യേക താൽപ്പര്യമുണ്ടെന്ന് തോന്നുന്നു.

ചോർന്ന പട്ടികയിൽ പ്രഹ്ലാദ് സിംഗ് പട്ടേലിന്റേയും ഭാര്യയുടേയും ഫോൺ നമ്പറുകൾ മാത്രമല്ല, അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്വകാര്യ സെക്രട്ടറി, ദാമോയിലെ രാഷ്ട്രീയ, ഓഫീസ് സഹപ്രവർത്തകർ, അദ്ദേഹത്തിന്റെ നമ്പറുകൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെ 15 അടുത്ത സുഹൃത്തുക്കളുടെ നമ്പറുകളും അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു.

2017 ന്റെ അവസാനത്തിൽ ചോർന്ന രേഖകളിൽ വൈഷ്ണവിന്റെയും ഭാര്യയുടെയും പേര് ഉണ്ടായിരുന്നു.

ബിജെപിയിൽ പ്രഹ്ലാദ് പട്ടേലിന്റെ കരിയർ പരുക്കനാണ്. ഒ.ബി.സി ലോദ് സമുദായത്തിന്റെ നേതാവായിരുന്ന പട്ടേൽ രാഷ്ട്രീയ സ്വയംസേവക സംഘത്തിലൂടെയാണ് രാഷ്ട്രീയ ജീവിതം ആരംഭിച്ചത്. ബിജെപി മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി ഉമാ ഭാരതിയുടെ കുടക്കീഴിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ രാഷ്ട്രീയ ജീവിതം തിളങ്ങി.

മുഖ്യമന്ത്രിയായിരിക്കെ ഉമാ ഭാരതി പാർട്ടിക്കുള്ളിൽ നിന്നും സംഘപരിവാറിൽ നിന്നും എതിർപ്പ് നേരിട്ടപ്പോൾ പ്രഹ്ലാദ് പട്ടേൽ ഒരു പാറപോലെ അവരുടെ അരികിൽ ഉറച്ചു നിന്നു. 1999-2004 കാലഘട്ടത്തിൽ അടൽ ബിഹാരി സർക്കാരിൽ ജൂനിയർ കൽക്കരി മന്ത്രിയായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ചു.

2004 ൽ ഉമാ ഭാരതി ബിജെപിക്കെതിരെ കലാപം നടത്തിയപ്പോൾ പട്ടേലും അവരെ പിന്തുണച്ചവരിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു. 2009-ല്‍ വീണ്ടും കുങ്കുമ പാര്‍ട്ടിയിലേക്ക് മടങ്ങി. അതിനുശേഷം പാർട്ടിയുടെ കേന്ദ്ര നേതൃത്വവുമായി മികച്ച ബന്ധം സ്ഥാപിക്കാൻ അദ്ദേഹം ശ്രമിച്ചു. അടുത്ത കാലത്തായി അദ്ദേഹം സംഘപരിവറിനെ ആകർഷിക്കുന്ന വിഷയങ്ങൾ ഉന്നയിച്ചിരുന്നു.

കാലാകാലങ്ങളിൽ പശു കശാപ്പ് നിരോധിക്കണമെന്ന ആവശ്യവും മുന്നോട്ടു വെച്ചിട്ടുണ്ട്. ‘ത്രിവർണ്ണ ഇന്ത്യയെ അപമാനിച്ചു’ എന്ന് ആരോപിച്ച് ദില്ലി മുഖ്യമന്ത്രിയുമായി വാക്കേറ്റവും നടത്തി. അതിനൊപ്പം, മുൻ സാംസ്കാരിക മന്ത്രിയെന്ന നിലയിൽ, 12,000 വർഷത്തിലേറെയായുള്ള ഇന്ത്യൻ സംസ്കാരത്തിന്റെ ഉത്ഭവവും വികാസവും പഠിക്കാൻ ഒരു സമിതി രൂപീകരിച്ചു.

ആർ‌എസ്‌എസിന്റെ എം‌എസ് ഗോൽ‌വാൽക്കറുടെ ജന്മവാർഷിക ദിനത്തിൽ ട്വീറ്റ് നൽകിയതിന് അദ്ദേഹത്തിൻ കീഴിലുള്ള സാംസ്കാരിക മന്ത്രാലയവും വിമർശനങ്ങൾ നേരിട്ടു.

മധ്യപ്രദേശിൽ, ബിജെപിക്കുള്ളിലെ ശിവരാജ് ചൗഹാന്റെ ഏറ്റവും വലിയ എതിരാളികളിൽ ഒരാളായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്ന അദ്ദേഹം ഒരു നേതാവെന്ന നിലയിൽ ഒരു സ്വതന്ത്ര സ്വത്വം സൃഷ്ടിക്കാൻ ശ്രമിച്ചു. അതിനാൽ, അദ്ദേഹത്തെ സഹമന്ത്രിയുടെ സ്വതന്ത്ര ചുമതലയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കിയപ്പോൾ, പലരും അത്ഭുതപ്പെട്ടു.

ചാരപ്രവർത്തനത്തിനായി തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട അദ്ദേഹത്തിന്റെ കൂട്ടാളികളിൽ പേഴ്‌സണൽ സെക്രട്ടറിമാരായ അലോക് മോഹൻ നായക്, രാജ്കുമാർ സിംഗ്, ആദിത്യ ജച്ചക്, മാധ്യമ ഉപദേഷ്ടാവ് നിതിൻ ത്രിപാഠി, ദാമോ പ്രദേശത്തെ അദ്ദേഹത്തിന്റെ അടുത്ത സഹായികൾ, പാചകക്കാരൻ, തോട്ടക്കാരൻ, ദാമോയിലെ ബംഹൗരി ഗ്രാമത്തിലെ പരേതനായ ദേവിദിൻ എന്നിവരും ഉൾപ്പെടുന്നു. പട്ടേലിന്റെ മരണത്തിൽ ട്വിറ്ററിൽ അനുശോചനം രേഖപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

പട്ടേലിന്റെ കാര്യത്തിൽ, അദ്ദേഹത്തിന്റെയും കൂട്ടാളികളുടെയും ഫോൺ നമ്പറുകൾ 2019 മധ്യത്തിൽ ചാരപ്പണി ലക്ഷ്യമാക്കി തിരഞ്ഞെടുത്തു. ഏതാനും ദിവസങ്ങൾക്ക് മുമ്പ് കൊലപാതകശ്രമത്തിന് മകൻ പ്രബാൽ പട്ടേലിനെയും മരുമകൻ നാർസിംഗ്പൂർ എം‌എൽ‌എ ജലാം സിംഗ് പട്ടേലിന്റെയും മകൻ മോനു പട്ടേലിനെ അറസ്റ്റ് ചെയ്തിരുന്നു.

എന്നാല്‍, അറസ്റ്റ് ദുഃഖവും നിര്‍ഭാഗ്യകരവുമാണെന്നും, നിയമം അതിന്റെ വഴി പോകുമെന്നും അതിനെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ അഭിപ്രായം പറയാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല എന്നും കേന്ദ്ര മന്ത്രി അന്ന് പറഞ്ഞിരുന്നു.

നർസിംഗ്പൂരിലെ ഗോട്ടെഗാവിൽ ഒരു സംഘത്തിനെതിരെ ആക്രമണത്തിന് നേതൃത്വം നൽകിയതായി അദ്ദേഹത്തിന്റെ മകനും മരുമകനും ആരോപിക്കപ്പെട്ടു. ഈ സംഭവത്തിൽ നാല് പേർക്ക് ഗുരുതരമായി പരിക്കേറ്റു, 2019 ജൂൺ 19 ന് പ്രബാൽ പട്ടേൽ (26) അറസ്റ്റിലായി, അദ്ദേഹത്തിന്റെ അനന്തരവൻ ഒളിവിൽ പോവുകയായിരുന്നു.

പ്രബാലിന്റെ അറസ്റ്റിനെത്തുടർന്ന് മന്ത്രിയുടെ സഹോദരൻ ജലാം സിംഗ് പട്ടേൽ അന്നത്തെ കോൺഗ്രസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള സർക്കാരിനെ രാഷ്ട്രീയ പകപോക്കലാണെന്ന് ആരോപിക്കുകയും ഏറ്റുമുട്ടലിനിടെ പ്രബാലും മോനുവും സംഭവസ്ഥലത്ത് ഉണ്ടായിരുന്നില്ലെന്ന് അവകാശപ്പെടുകയും ചെയ്തിരുന്നു. രണ്ടു മാസത്തോളം ജയിലിൽ കഴിഞ്ഞ ശേഷം മധ്യപ്രദേശ് ഹൈക്കോടതി 2019 ഓഗസ്റ്റ് 21 ന് പ്രബാൽ പട്ടേലിന് ജാമ്യം അനുവദിച്ചു.

2019 മെയ് മാസത്തിൽ പട്ടേലിനെ കേന്ദ്ര മന്ത്രിസഭയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയെന്ന വസ്തുത കണക്കിലെടുത്ത്, മകന്റെ അറസ്റ്റ് മോദി സർക്കാരിനെ നാണക്കേടിലാക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. എന്നിരുന്നാലും, ഇദ്ദേഹത്തിന്റെ സാധ്യതയുള്ള നിരവധി സഹായികളെ ചാര ലക്ഷ്യങ്ങളായി തിരഞ്ഞെടുക്കാനുള്ള കാരണം ഇതാണോ എന്ന് വ്യക്തമല്ല.

അടുത്തിടെ നടന്ന മന്ത്രിസഭാ പുനഃസംഘടനയിൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ ചര്‍ച്ചാ വിഷയമായത് 1994 ബാച്ച് ഐ‌എ‌എസ് ഉദ്യോഗസ്ഥൻ അശ്വിനി വൈഷ്ണവായിരുന്നു. ഐഐടിയും വാർട്ടൺ ബിസിനസ് സ്‌കൂൾ ബിരുദധാരിയും കോർപ്പറേറ്റ് ലോകത്ത് വിപുലമായ പരിചയസമ്പന്നനുമായ വൈഷ്ണവിന്റെ നിയമനം സാങ്കേതിക വൈദഗ്ധ്യമുള്ള ആളുകളെ മന്ത്രിസഭയിൽ ഉൾപ്പെടുത്താനുള്ള ബിജെപിയുടെ സുപ്രധാന നടപടിയായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. നേരത്തെ വാജ്‌പേയിയുടെ കാലത്ത് പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഓഫീസിൽ ഡെപ്യൂട്ടി സെക്രട്ടറിയായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

സഞ്ജയ് കച്രു.

2019 ൽ രാജ്യസഭയിലേക്കുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ നിയമനം പ്രതിപക്ഷ പാർട്ടികളായ ബിജെപിയെയും ബിജു ജനതാദളെയും (ബിജെഡി) ഒരുമിച്ച് കൊണ്ടുവന്നു. ഒഴിഞ്ഞു കിടക്കുന്ന മൂന്ന് സീറ്റുകളും ബിജെഡിക്ക് എളുപ്പത്തിൽ നേടാനായപ്പോൾ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിയും ആഭ്യന്തരമന്ത്രി അമിത് ഷായും മുഖ്യമന്ത്രി നവീൻ പട്നായിക്കിന് ഫോൺ വിളിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് ബിജെഡി സീറ്റ് ഉപേക്ഷിച്ചതായി പറയപ്പെടുന്നു.

തൽഫലമായി വൈഷ്ണവിനെ ടിക്കറ്റിൽ എതിരില്ലാതെ തെരഞ്ഞെടുക്കാൻ ബി.ജെ.പിക്ക് കഴിഞ്ഞു. മോദിയും ഷായും വാജ്‌പേയിയുടെ ഓഫീസിൽ ഉണ്ടായിരുന്ന കാലം മുതൽ വൈഷ്ണവിനെ അറിയാമെന്നും വലിയൊരു വേഷത്തിനായി വൈഷ്ണവിനെ തിരഞ്ഞെടുത്തുവെന്നും പറയപ്പെടുന്നു.

അതിനാൽ, ഉപരിതലത്തിൽ ചോർന്ന രേഖകളിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ പേര് ഉണ്ടായിരിക്കുന്നത് ആശ്ചര്യകരമായിരിക്കും. ചോർന്ന ഡാറ്റ അനുസരിച്ച്, 2017 മധ്യത്തിൽ അദ്ദേഹവും ഭാര്യയും ഉപയോഗിച്ച ഒരു ഫോൺ നമ്പർ സാധ്യമായ ലക്ഷ്യമായി തിരഞ്ഞെടുത്തു.

വൈഷ്ണവർ സ്ഥാപിച്ച രണ്ട് കമ്പനികൾ നടത്തിക്കൊണ്ടിരുന്ന സമയമാണിത്. 2010 ൽ ഐ‌എ‌എസ് സ്ഥാനം രാജിവച്ചതിനുശേഷം അദ്ദേഹം ബിസിനസ്സ് സ്കൂളിൽ ചേർന്നു, കോർപ്പറേറ്റ് മേഖലയിൽ സേവനമനുഷ്ഠിച്ചു (ജി‌ഇ അഗിയർ സീമെൻസ്)

ദിനേശ് കുമാർ മിത്തൽ – 3 ടി ഓട്ടോ ലോജിസ്റ്റിക്സ് പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡ്, വിജി ഓട്ടോ ഘടകങ്ങളുടെ പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡ് എന്നിവയുമായി സഹകരിച്ച് രൂപീകരിച്ച കമ്പനികളുടെ തലവനായിരുന്നു അദ്ദേഹം. മോദിയുടെ സ്വന്തം സംസ്ഥാനമായ ഗുജറാത്തിൽ നിന്നാണ് 3 ടി പ്രവർത്തിച്ചിരുന്നത്, വിജിയുടെ ഫാക്ടറി യൂണിറ്റ് ഹരിയാനയിലെ ഫരീദാബാദിലാണ്.

എന്നാല്‍, 2017 ൽ, 3 ടി ഓട്ടോ ലോജിസ്റ്റിക്സിന്റെ ഡയറക്ടർ സ്ഥാനത്ത് നിന്ന് അദ്ദേഹം സ്വയം മോചിതനായി, അവിടെ അദ്ദേഹം ഇപ്പോഴും ഒരു ഓഹരിയുടമയാണ്. ഭാര്യ ഇപ്പോഴും അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഡയറക്ടറാണ്. 2017 വൈബ്രൻറ് ഗുജറാത്ത് ഉച്ചകോടിയിൽ, ഹാലോൾ, പഞ്ചമഹൽ ജില്ലകളിൽ നിക്ഷേപം നടത്താൻ അദ്ദേഹത്തിന്റെ കമ്പനി തീരുമാനിച്ചു.

അതേ വർഷം 50 കാരനായ മന്ത്രിയെ തമിഴ് വംശജനായ ഒഡീഷ ആസ്ഥാനമായുള്ള വ്യവസായി ബി. പ്രഭാകരന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ത്രിവേണി പാലറ്റുകൾ കമ്പനിയുടെ ബോർഡിലേക്കുള്ള നാമനിർദ്ദേശം വിവാദത്തിന് ഇടയാക്കിയിരുന്നു, 2014 ൽ ബി‌എം ഷാ കമ്മീഷൻ പ്രഭാകരനെ ഒഡീഷയിലെ വൻ ഖനന കുംഭകോണത്തിന്റെ പ്രധാന ഗുണഭോക്താവായി തിരഞ്ഞെടുത്തു.

കോർപ്പറേറ്റ് കാര്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ രേഖകൾ പ്രകാരം ഒമ്പത് കമ്പനികളിൽ ഡയറക്ടറായി അദ്ദേഹത്തെ തിരഞ്ഞെടുത്തു.

രണ്ട് കേന്ദ്രമന്ത്രിമാർക്ക് പുറമെ സഞ്ജയ് കച്രു, പിതാവ്, പ്രായപൂർത്തിയാകാത്ത മകൻ എന്നിവരുടെ പേരുകളും ചോർന്ന വിവരങ്ങളിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. കോർപ്പറേറ്റ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് ആയിരുന്ന കച്രൂവിനെ 2014 ലെ അന്നത്തെ എച്ച്ആർഡി മന്ത്രി സ്മൃതി ഇറാനി തന്റെ ഓഫീസർ ഓൺ സ്പെഷ്യൽ ഡ്യൂട്ടി (ഒഎസ്ഡി) ആയി തിരഞ്ഞെടുത്തു, പക്ഷേ ഒരിക്കലും ഔദ്യോഗിക നിയമനം ലഭിച്ചില്ല. 2018 ന്റെ വലിയൊരു ഭാഗം ചോർന്ന റെക്കോർഡുകളിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ നമ്പറുകൾ ഉണ്ട്.

ഇറാനിയുടെ മന്ത്രാലയത്തിൽ കച്രുവിന്റെ ഇടക്കാല നിയമനം പി‌എം‌ഒ അന്വേഷിച്ചു. നിയമനങ്ങളിൽ വിവാദപരമായ പങ്ക് സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ പ്രചരിച്ചിരുന്നു.

മറ്റ് മന്ത്രാലയങ്ങളുടെ ഒ.എസ്.ഡികളെപ്പോലെ മന്ത്രിസഭയുടെ നിയമന സമിതി (എ.സി.സി) അദ്ദേഹത്തിന്റെ നിയമനത്തെ അംഗീകരിച്ചില്ലെന്നാണ് റിപ്പോർട്ട്.

അക്കാലത്തെ ഇക്കണോമിക് ടൈംസിലെ ഒരു റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, “ഇന്റലിജൻസ് ബ്യൂറോ അദ്ദേഹത്തിനെതിരെ വളരെ മോശം റിപ്പോർട്ട് നൽകിയതിന് ശേഷം” കച്രുവിന്റെ നിയമനം വിവാദത്തിൽ കുടുങ്ങി. ഇറാനിയെ പ്രാധാന്യം കുറഞ്ഞ ടെക്സ്റ്റൈൽസ് മന്ത്രാലയത്തിലേക്ക് 2016 ൽ അയച്ചതിന്റെ ഒരു കാരണം കൂടിയാലോചന കൂടാതെ ഏകപക്ഷീയമായ തീരുമാനങ്ങൾ എടുക്കുന്ന പ്രവണതയാണെന്ന് ബിജെപി വൃത്തങ്ങൾ അന്ന് മാധ്യമങ്ങളോട് പറഞ്ഞിരുന്നു.

കച്രുവിന്റെ നിയമനം ആർ‌എസ്‌എസിനെയും പ്രകോപിപ്പിച്ചുവെന്നും ചില വൃത്തങ്ങൾ അവകാശപ്പെടുന്നു. ‘സംഘത്തിലെ സമർപ്പിത തൊഴിലാളികളെ’ക്കാൾ’ പവർ ബ്രോക്കർമാർക്ക് ‘മുൻഗണന നൽകുന്നത് അവര്‍ക്ക് അതൃപ്തിയായിരുന്നു. ഇറാനിയുടെ സഭയുടെ അവിഭാജ്യ ഘടകമായി കച്രു ഇപ്പോഴും കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു എന്നത് വ്യത്യസ്തമായ കാര്യമാണ്.

സംഘപരിവറിൽ നിന്നുള്ള നിരവധി ആളുകളുടെ ഫോൺ നമ്പറുകളും രേഖകളിൽ ഉണ്ട്. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ കടുത്ത വിമർശകനായ വിശ്വ ഹിന്ദു പരിഷത്തിന്റെ പ്രവീൺ ടൊഗാഡിയയുടെ പേര് ഇതിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു, 2018 ൽ ഉടനീളം നിരീക്ഷണത്തിനായി അവരുടെ എണ്ണം ലക്ഷ്യമിട്ടിരിക്കാം.

മുൻ രാജസ്ഥാൻ മുഖ്യമന്ത്രി വസുന്ധര രാജെ സിന്ധ്യയുടെ സ്വകാര്യ സെക്രട്ടറി പ്രദീപ് അവസ്തിയുടെ ഫോൺ നമ്പറും 2018 ലെ സംസ്ഥാന നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് മാസങ്ങൾക്ക് മുമ്പ്, 2018 ന്റെ ആദ്യ മാസങ്ങളിൽ നിരീക്ഷണത്തിനായി ഫ്ലാഗു ചെയ്‌തു.

 

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment

Related News