ബക്രീദിന് കോവിഡ് നിയന്ത്രണത്തിൽ മൂന്ന് ദിവസത്തെ ഇളവ് നൽകിയതിന് കേരള സർക്കാരിൽ നിന്ന് സുപ്രീം കോടതി വിശദീകരണം തേടി

ന്യൂദൽഹി: വരാനിരിക്കുന്ന ബക്രീദ് ആഘോഷം കണക്കിലെടുത്ത് സംസ്ഥാനത്ത് കോവിഡ് -19 നിയന്ത്രണങ്ങൾ മൂന്ന് ദിവസത്തേക്ക് ഇളവ് ചെയ്തതിനെതിരെ സമർപ്പിച്ച ഹര്‍ജിയില്‍ ഇന്ന് തന്നെ പ്രതികരിക്കാൻ സുപ്രീം കോടതി തിങ്കളാഴ്ച കേരള സർക്കാരിനോട് നിർദ്ദേശിച്ചു.

ജൂലൈ 17 ന് നിയന്ത്രണങ്ങളിൽ ഇളവ് പ്രഖ്യാപിച്ച കേരള മുഖ്യമന്ത്രി പിണറായി വിജയൻ പത്രസമ്മേളനത്തിൽ പറഞ്ഞത് ജൂലൈ 21 ന് ഈദുല്‍ അസ്‌ഹ (ബക്രീദ്) പ്രമാണിച്ച് വസ്ത്രങ്ങൾ, പാദരക്ഷകൾ, ആഭരണങ്ങൾ, അലങ്കാര വസ്തുക്കൾ, വീട്ടുപകരണങ്ങൾ വിൽക്കുന്ന കടകൾ ഇലക്ട്രോണിക് വസ്തുക്കളും അവശ്യവസ്തുക്കൾ വിൽക്കുന്ന എല്ലാ കടകളും ജൂലൈ 18, 19, 20 തീയതികളിൽ രാവിലെ 7 മുതൽ രാത്രി 8 വരെ എ, ബി, സി പ്രദേശങ്ങളിൽ തുറന്നിരിക്കാൻ അനുവദിക്കുമെന്നാണ്. ഡി കാറ്റഗറി ഏരിയകളിൽ, ജൂലൈ 19 ന് മാത്രമേ ഈ ഷോപ്പുകൾ തുറക്കാൻ കഴിയൂ. അണുബാധ നിരക്കിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ പ്രദേശങ്ങൾ തിരിച്ചിരിക്കുന്നു എന്നും പറഞ്ഞിരുന്നു.

ഇതിന് മറുപടി നൽകുമെന്ന് കേരള സർക്കാരിനു വേണ്ടി ഹാജരായ അഭിഭാഷകൻ പറഞ്ഞു. ഇക്കാര്യത്തിൽ, കോടതി ഇന്ന് തന്നെ അങ്ങനെ ചെയ്യാൻ ആവശ്യപ്പെട്ട സ്ഥിതിക്ക് വിഷയം ചൊവ്വാഴ്ച ആദ്യം കേൾക്കും.

ജസ്റ്റിസുമാരായ ആർ‌എഫ് നരിമാൻ, ബി‌ആർ ഗവായി എന്നിവരുടെ ബെഞ്ചിന് മുമ്പാകെയാണ് വിഷയം പരിഗണിച്ചത്. ആഗോള പകർച്ചവ്യാധി മൂലം ‘കൻവർ യാത്ര’ ഈ വർഷം സംസ്ഥാനത്ത് അനുവദിക്കില്ലെന്ന് വ്യക്തമാക്കുന്ന ഉത്തർപ്രദേശ് സർക്കാരിന്റെ സത്യവാങ്മൂലവും ബെഞ്ച് കണക്കിലെടുത്തു.

വീഡിയോ കോൺഫറൻസിലൂടെ നടന്ന ഹിയറിംഗിനിടെ ഉത്തർപ്രദേശ് സർക്കാരിന്റെ സത്യവാങ്മൂലം ബെഞ്ച് മനസ്സിലാക്കി. ഹിയറിംഗിന്റെ തുടക്കത്തിൽ ഉത്തർപ്രദേശിൽ ഹാജരായ മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ സി.എസ് വൈദ്യനാഥൻ സംസ്ഥാന സർക്കാരിന്റെ സത്യവാങ്മൂലത്തെ പരാമർശിച്ചു.

ഉത്തർപ്രദേശിലെ കൻവർ യാത്രയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിഷയം ബെഞ്ച് അവസാനിപ്പിച്ചു. പൗരന്മാരുടെ ജീവിതത്തെ നേരിട്ട് ബാധിക്കുന്ന ഇത്തരം അനിഷ്ട സംഭവങ്ങൾ തടയാൻ എല്ലാ തലത്തിലുമുള്ള അധികാരികൾ കർശനവും അടിയന്തരവുമായ നടപടി സ്വീകരിക്കണമെന്ന് പറഞ്ഞു.

കേരളത്തിൽ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ലഘൂകരിക്കാനുള്ള കേരള സര്‍ക്കാരിന്റെ ഉത്തരവ് സ്റ്റേ ചെയ്യണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ട് ഡല്‍ഹിയില്‍ നിന്ന് പി കെ ഡി നമ്പ്യാർ സമർപ്പിച്ച ഹര്‍ജിയിലിലാണ് സുപ്രീം കോടതി ഇടപെട്ടത്.

ബക്രീദിന് ഈ നിയന്ത്രണങ്ങളിൽ ഇളവ് വരുത്തുന്നതിനു മുന്‍പും കേരളത്തിൽ കോവിഡ് -19 അണുബാധയുടെ നിരക്ക് 10 ശതമാനത്തിലധികമാണെന്ന് ഹര്‍ജിക്കാരനുവേണ്ടി ഹാജരായ മുതിർന്ന അഭിഭാഷകൻ വികാസ് സിംഗ് ബെഞ്ചിനോട് പറഞ്ഞു. ഏറ്റവും കൂടുതൽ അണുബാധയുള്ള സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ കേരളമാണെന്നും അണുബാധ നിരക്ക് കൂടുതലാണെന്നും സിംഗ് പറഞ്ഞു.

ഉത്തർപ്രദേശിലും ദില്ലിയിലും യഥാക്രമം 0.02, 0.07 ശതമാനമാണ് അണുബാധയുടെ കണക്ക്. ഓരോ സംസ്ഥാനവും അവരവരുടെ എണ്ണം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നുണ്ടെന്നും കേരളത്തിന്റെ കണക്കുകൾ പ്രകാരം 10.96 ശതമാനമാണ് അണുബാധ നിരക്ക് എന്നും സിംഗ് പറഞ്ഞു.

എൽ‌ഡി‌എഫ് സർക്കാർ വൈദ്യോപദേശപ്രകാരമല്ല പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്നതെന്നും, മുഖ്യമന്ത്രി പിണറായി വിജയനും ബിസിനസുകാരും തമ്മിലുള്ള ചര്‍ച്ചയെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണെന്ന് കാണിക്കാൻ വാർത്താ റിപ്പോർട്ടുകളെ ഉദ്ധരിച്ച് സിംഗ് കോടതിയില്‍ വാദിച്ചു.

മതസംഘടനകളിൽ നിന്നും ബിസിനസ്സ് സംഘടനകളിൽ നിന്നും വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന സമ്മർദ്ദം കണക്കിലെടുത്താണ് കോവിഡ് ലോക്ക്ഡൗണ്‍ നിയന്ത്രണങ്ങള്‍ സംസ്ഥാന സർക്കാർ നീക്കിയത്.

നിയന്ത്രണങ്ങൾക്കിടയിലും ബിസിനസ്സ് പുനരാരംഭിക്കുമെന്ന് വ്യാപാരികൾ ഭീഷണിപ്പെടുത്തിയതായാണ് റിപ്പോർട്ട്. നിയമങ്ങളുടെ ഇളവിൽ, എല്ലാത്തരം റിപ്പയർ ഷോപ്പുകളും തുണിത്തരങ്ങൾ, പാദരക്ഷകൾ, ആഭരണങ്ങൾ, ഗാർഹിക ഉപകരണങ്ങൾ, ഇലക്ട്രോണിക് ഷോപ്പുകൾ എന്നിവ ജൂലൈ 18 മുതൽ 20 വരെ തുറന്നിരിക്കും.

മെഡിക്കൽ എമർജൻസി സമയത്ത് ഇത് അനുചിതമെന്ന് ഇന്ത്യൻ മെഡിക്കൽ അസോസിയേഷൻ വിമർശിച്ചു. ഓണവും ക്രിസ്മസും ആഘോഷിക്കാൻ വിസമ്മതിച്ച സര്‍ക്കാര്‍ ബക്രീദിന് എന്തുകൊണ്ടാണ് ഇളവ് നൽകിയതെന്ന് ചോദിച്ചും ബിജെപി
രംഗത്തെത്തി.

കോൺഗ്രസിന്റെ സംസ്ഥാന യൂണിറ്റ് ഇക്കാര്യത്തിൽ പ്രതികരിക്കാതിരുന്നപ്പോൾ പാർട്ടിയുടെ ദേശീയ വക്താവ് അഭിഷേക് മനു സിങ്‌വി പറഞ്ഞത് കൻവർ യാത്ര തെറ്റാണെങ്കിൽ ബക്രീദിന് ഇളവ് നൽകുന്നതും തെറ്റാണെന്നാണ്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment