Flash News

മോദിയുടെ പെരുമാറ്റച്ചട്ട ലംഘനം ചോദ്യം ചെയ്തതിന് മുന്‍ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷണര്‍ അശോക് ലവാസയെ പെഗാസസ് നിരീക്ഷണ പട്ടികയിൽ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയെന്ന്

July 19, 2021

ന്യൂദൽഹി: 2019 ലെ ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് വേളയിൽ പെരുമാറ്റച്ചട്ടം ലംഘനം നടത്തിയെന്ന ആരോപണം നേരിട്ടിരുന്ന പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിക്ക് ക്ലീൻ ചിറ്റ് നല്‍കിയതിനെ എതിർത്ത മുൻ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷണർ അശോക് ലവാസയെ, പെഗാസസ് സ്പൈവെയർ വഴി നിരീക്ഷിക്കപ്പെടുന്ന ആളുകളുടെ പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിരുന്നതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്.

ഫ്രാൻസ് ആസ്ഥാനമായുള്ള, ലാഭേഛയില്ലാതെ പ്രവര്‍ത്തിക്കുന്ന ഒരു മീഡിയ ചോര്‍ത്തിയെടുത്ത, 50,000 ത്തിലധികം ഫോൺ നമ്പറുകളുള്ള രേഖകള്‍ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 16 മാധ്യമ സ്ഥാപനങ്ങളുമായി അവര്‍ പങ്കിട്ടു.

ഇസ്രായേൽ ആസ്ഥാനമായുള്ള എൻ‌എസ്‌ഒയുടെ ക്ലയന്റുകൾ 2016 മുതൽ ഈ ആളുകളെ നിരീക്ഷിക്കാൻ പെഗാസസ് സ്പൈവെയർ ഉപയോഗിക്കാൻ പദ്ധതിയിട്ടിരുന്നതായി ഗ്രൂപ്പ് വിശ്വസിക്കുന്നു.

2019 ൽ അശോക് ലവാസ ഉപയോഗിച്ചിരുന്ന ഫോൺ നമ്പർ ഈ പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ടെന്നാണ് വിശ്വസനീയമായ റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍. എന്നാല്‍, ഇക്കാര്യത്തിൽ ഒരു ഫീഡ്‌ബാക്കോ ഈ റിപ്പോർട്ടിൽ ഏതെങ്കിലും തരത്തിലുള്ള സഹകരണമോ നൽകാൻ അദ്ദേഹം വിസമ്മതിച്ചു.

അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഫോണിന്റെ ഫോറൻസിക് പരിശോധന കൂടാതെ, പെഗാസസ് സ്പൈവെയർ വിജയകരമായി അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഫോണിൽ ചേർത്തിട്ടുണ്ടോ ഇല്ലയോ എന്ന് പറയാൻ കഴിയില്ല. എന്നിരുന്നാലും, വാച്ച് ലിസ്റ്റിൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ നമ്പറിന്റെ സാന്നിധ്യം സൂചിപ്പിക്കുന്നത് എൻ‌എസ്‌ഒയുടെ ക്ലയന്റുകൾ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഫോണിലേക്ക് കടക്കാൻ ഒരു പദ്ധതി ഉണ്ടായിരുന്നു എന്നാണ്.

തങ്ങളുടെ പെഗാസസ് സ്പൈവെയർ ‘ഗവൺമെന്റുകൾക്ക്’ മാത്രമാണ് വിൽക്കുന്നതെന്ന് എൻ‌എസ്‌ഒ ഗ്രൂപ്പ് പറയുന്നു. എന്നാൽ അവരുടെ 36 ഉപഭോക്തൃ രാജ്യങ്ങൾ ഏതെല്ലാമാണെന്ന് പറയാൻ വിസമ്മതിച്ചു.

ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് വേളയിൽ അഞ്ച് തവണ പെരുമാറ്റച്ചട്ടം ലംഘിച്ചുവെന്ന ആരോപണം നേരിട്ട മോദിക്കും ആഭ്യന്തരമന്ത്രി അമിത് ഷയ്ക്കും നൽകിയ ക്ലീൻ ചിറ്റിനെ എതിർത്തതിനെ തുടർന്ന് അശോക് ലാവാസയെ നിരീക്ഷിക്കാൻ ഒരുക്കങ്ങൾ നടന്നതായി രേഖകൾ വ്യക്തമാക്കുന്നു. ഈ അഞ്ച് പരാതികളിൽ നാലെണ്ണം പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണ്.

മോദിക്കെതിരായ പരാതിയിൽ , പുൽവാമ ആക്രമണത്തിലെ രക്തസാക്ഷികളുടെ പേരിൽ ഇത്തവണ വോട്ട് രേഖപ്പെടുത്താൻ തന്റെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് റാലിയിൽ യുവ വോട്ടർമാരോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്നും അതിൽ 44 സിആർപിഎഫ് ജവാൻമാർ രക്തസാക്ഷിത്വം വരിച്ചതായും പറയപ്പെടുന്നു.

മറ്റൊരു കേസിൽ, പ്രധാനമന്ത്രി കോണ്‍ഗ്രസ് പ്രസിഡന്റ് രാഹുല്‍ ഗാന്ധിക്കെതിരെ നടത്തിയ അഭിപ്രായ പ്രകടനമാണ്..”ന്യൂനപക്ഷം എവിടെ കൂടുതലുണ്ടോ അവിടെ രാഹുല്‍ ഗാന്ധി മത്സരിക്കും,” എന്നായിരുന്നു. രാഹുല്‍ ഗാന്ധി വയനാടില്‍ മത്സരിക്കുന്നതിനെ പരിഹസിച്ചാണ് പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ പരിഹാസം.

തെരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷനിലെ മറ്റ് രണ്ട് അംഗങ്ങളായ സുശീൽ ചന്ദ്രയും സുനിൽ അറോറയും മോദിയുടെ മാതൃകാ പെരുമാറ്റച്ചട്ടം ലംഘിച്ചതിനെ അംഗീകരിച്ചില്ല. എന്നാൽ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് റാലിയിൽ മോദി സായുധ സേനയെ വിളിച്ചതായും ലവാസ പറഞ്ഞു. കമ്മീഷൻ നിയമങ്ങളുടെ ലംഘനമാണത്.

ഏതാനും ആഴ്ചകൾക്കുശേഷം, മുൻ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷണറെ നിരീക്ഷണത്തിനായി ടാർഗെറ്റ് ചെയ്യാവുന്ന പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തി.

തിരഞ്ഞെടുപ്പ് ചട്ടങ്ങൾ ലംഘിച്ചതിന് മോദി കുറ്റക്കാരനാണെന്ന് കണ്ടെത്തിയതിനെത്തുടർന്ന് 2019 സെപ്റ്റംബർ മുതൽ ലവാസ അന്വേഷണ ഏജൻസികളുടെ പരിശോധനയ്ക്ക് വിധേയമായിരുന്നു . ആദായനികുതി ഫയലിംഗിലെ പൊരുത്തക്കേടുകൾ ആരോപിച്ച് അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഭാര്യക്ക് ആദായനികുതി വകുപ്പ് നോട്ടീസ് നൽകിയിരുന്നു.

പിന്നീട് 2019 നവംബറിൽ എൻഫോഴ്‌സ്‌മെന്റ് ഡയറക്ടറേറ്റ് (ഇഡി) ഒരു കമ്പനിക്കെതിരെ അന്വേഷണം ആരംഭിച്ചു. ഈ വർഷം ഡിസംബറിൽ ലവാസയുടെ സഹോദരിക്ക് സ്റ്റാമ്പ് ഡ്യൂട്ടി ഒഴിവാക്കൽ ആരോപിച്ച് ആദായനികുതി വകുപ്പ് നോട്ടീസ് നൽകി.

ഏതാനും മാസങ്ങൾക്കുശേഷം, ലവാസ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷൻ വിട്ട് ഏഷ്യൻ ഡെവലപ്‌മെന്റ് ബാങ്കിൽ (എ.ഡി.ബി) വൈസ് പ്രസിഡന്റ് സ്ഥാനത്തേക്ക് മാറാൻ തീരുമാനിച്ചു. സീനിയോറിറ്റി മാനദണ്ഡങ്ങൾക്കനുസൃതമായി മുഖ്യ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷണറാകേണ്ടതായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

എൽ‌ഡി‌ബിയിലെ വലിയ തസ്തികകളിലേക്ക് നിയമനം നടത്തുന്നത് സാധാരണയായി സർക്കാരിന്റെ അനുമതിക്കു ശേഷമാണ്. അക്കാലത്ത് പല സംസ്ഥാനങ്ങളിലും നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് ആരംഭിക്കാനിരിക്കെ, ലവാസയെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷൻ പോലുള്ള രാഷ്ട്രീയ പ്രാധാന്യമുള്ള സ്ഥാപനത്തിൽ നിന്ന് നീക്കം ചെയ്യുന്നതിനായി ബാങ്കിലേക്ക് അയച്ചതായി രാഷ്ട്രീയ വിശകലന വിദഗ്ധർ കരുതുന്നു.

ലവാസ മാത്രമല്ല, ഈ കേസുമായി ബന്ധപ്പെട്ട രണ്ട് വ്യക്തികളുടെ പേരുകളും വാച്ച് ലിസ്റ്റിൽ ഉണ്ട്. തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പരിഷ്കാരങ്ങൾക്കായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന സംഘടനയായ അസോസിയേഷൻ ഫോർ ഡെമോക്രാറ്റിക് റിഫോംസ് (എ.ഡി.ആർ) സ്ഥാപകൻ ജഗദീപ് ചോക്കർ, മോദിയുടെ തിരഞ്ഞെടുപ്പ് പെരുമാറ്റച്ചട്ടത്തെക്കുറിച്ച് കഥകൾ പറഞ്ഞ ഇന്ത്യൻ എക്സ്പ്രസ് ജേണലിസ്റ്റ് റിതിക ചോപ്ര എന്നിവരുടെ പേരുകൾ ഇതിലൊന്നാണ്.

ഇക്കാര്യത്തിൽ പ്രതികരിക്കാൻ ചോപ്ര വിസമ്മതിച്ചു. എന്നാൽ, ഇന്ത്യയിലെ 40 ലധികം മാധ്യമപ്രവർത്തകരുടെ നിരീക്ഷണം എങ്ങനെയാണ് ആസൂത്രണം ചെയ്തതെന്ന് വിശദീകരിച്ചു ഇന്ത്യന്‍ എക്സ്പ്രസ് വിശദീകരിച്ചു, ചോപ്രയുടെ പേര് ഉൾപ്പെടെ.

തന്നെ എന്തിനാണ് ടാർഗെറ്റു ചെയ്‌തതെന്ന് അറിയില്ലെന്ന് ചോക്കർ പറഞ്ഞു. “എനിക്ക് ഇതിനെക്കുറിച്ച് ശരിക്കും അറിയില്ല. രാജ്യത്ത് ജനാധിപത്യവും ഭരണവും മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനായി ഞാൻ കഴിഞ്ഞ 20 വർഷമായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു.അതിനായി ചിലപ്പോൾ സർക്കാരിനെയോ വ്യത്യസ്ത രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടികളെയോ വിമർശിക്കാറുണ്ട്,” അവര്‍ പറഞ്ഞു.

അദ്ദേഹമോ എ‌ഡി‌ആറോ എപ്പോഴെങ്കിലും സർക്കാരിൽ നിന്നോ സംസ്ഥാന ഏജൻസികളിൽ നിന്നോ സമ്മർദ്ദം നേരിട്ടിട്ടുണ്ടോയെന്ന ചോദ്യത്തിന്, തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നിരീക്ഷണ റിപ്പോർട്ടിൽ എന്തുകൊണ്ടാണ് ചില ഇനങ്ങൾ ഉൾപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്നതെന്ന് അദ്ദേഹത്തോട് ചോദിച്ച അവസരങ്ങളുണ്ടെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

വർഷങ്ങളായി തനിക്ക് ഭീഷണി കോളുകൾ ലഭിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും എ.ഡി.ആറിനെതിരെ കേസ് രജിസ്റ്റർ ചെയ്തിട്ടുണ്ടെന്നും ചോക്കർ പറഞ്ഞു.


Like our page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews/ and get latest news update from USA, India and around the world. Stay updated with latest News in Malayalam, English and Hindi.

Print This Post Print This Post
To toggle between English & Malayalam Press CTRL+g

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Read More

Scroll to top