ഐസിസിന്റെ പ്രധാന സ്ഥാപകനെ കശ്മീരില്‍ നിന്ന് പിടികൂടി

(From Left) IS J&K chief Umar Nisar Bhat aka Qasim Khurasani, and his associates Tanveer Ahmed Bhat, and Rameez Lone Lone

ന്യൂഡല്‍ഹി: ഇന്ത്യൻ രഹസ്യാന്വേഷണ ഏജൻസി ഇന്ത്യന്‍ ഇന്റല്‍ ജമ്മു കശ്മീരിലെ നിരോധിത തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പായ ഐസിസിന്റെ പ്രധാന സ്ഥാപകനെ അറസ്റ്റു ചെയ്തു. ഏജൻസി കഴിഞ്ഞ ഒരു വർഷമായി അവരുടെ നീക്കം ശ്രദ്ധയോടെ നിരീക്ഷിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയായിരുന്നു.

അറസ്റ്റിലായ മറ്റ് രണ്ട് പേർ തൻവീർ അഹമ്മദ് ഭട്ട്, റമീസ് ലോൺ ലോൺ എന്നിവരാണ്. മൂന്ന് പേരും 35 വയസ്സിന് താഴെയുള്ളവരാണ്.

2020 ഏപ്രിലിൽ, ജമ്മു കശ്മീരിലെ ഐസിസ് മൊഡ്യൂളിന്റെ സ്ഥാപക അംഗങ്ങളിലൊരാളായ ഉമർ നിസാർ ഭട്ട് അഥവാ കാസിം ഖൊരാസാനി, അവിടെ ഐ‌എസ് കേഡർമാരെ റിക്രൂട്ട് ചെയ്യുന്നതിൽ പങ്കാളിയാണെന്ന് ഇന്ത്യൻ ഇന്റൽ ഏജൻസികൾ ഒരു മെസേജ് ആപ്പ് വഴി (ടെലഗ്രാം) തിരിച്ചറിഞ്ഞിരുന്നു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഖൊറാസാനിലാണെന്ന് നേരത്തെ കരുതിയിരുന്ന ഖൊറാസാനി പിന്നീട് ഇന്ത്യൻ, വിദേശ ഏജൻസികളുടെ സഹായത്തോടെ അനന്ത്നാഗ് ജില്ലയിലെ അച്ചാബൽ എന്ന ചെറുപട്ടണത്തിൽ താമസിക്കുന്നതായും, ടെലിഗ്രാമിലെ ഗ്രൂപ്പ് അംഗങ്ങളുമായി ചാറ്റ് ചെയ്യുന്നതും കണ്ടെത്തി. ‘വിലയാത്ത് അൽ ഹിന്ദ് (ഇന്ത്യയിലെ ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് പ്രവിശ്യ)’ എന്ന ആശയം പ്രചരിപ്പിക്കുന്ന ‘സ്വാത് അൽ ഹിന്ദ് (വോയ്സ് ഓഫ് ഹിന്ദ്)’ എന്ന മാസികയുടെ പ്രചരണമായിരുന്നു വിഷയം.

ഇന്ത്യയെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ‘പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ’ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നതിനായി വിലായത്ത് അൽ ഹിന്ദ് (ഇന്ത്യയിലെ ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് പ്രവിശ്യ) 2019 ൽ സ്ഥാപിതമായതാണ്. ഇന്ത്യൻ മുസ്‌ലിംകളെ പൗരത്വ ഭേദഗതി നിയമം (സി‌എ‌എ), ബബ്രി മസ്ജിദ് തകർക്കൽ, കശ്മീരിലെ അതിക്രമങ്ങൾ എന്നിവയ്ക്കെതിരെ പ്രതികരിക്കാന്‍ പ്രേരിപ്പിക്കുക എന്നതായിരുന്നു ഇതിന്റെ രൂപീകരണത്തിന് പിന്നിലെ ആശയം. ഖൊറാസാൻ, സിറിയ, ഇറാഖ് എന്നിവിടങ്ങളിലെ ഉയർന്ന ഇന്ത്യൻ പോരാളികളെയും ഇന്ത്യയിൽ ആക്രമണം നടത്തിയ ഇന്ത്യൻ മുജാഹിദ്ദീനെയും പ്രശംസിച്ചു.

‘ഇന്ത്യയ്‌ക്കെതിരായ വിശുദ്ധ യുദ്ധം’ എന്നർഥമുള്ള ‘ഗസ്വാ-ഇ-ഹിന്ദി’നെയും ഈ പ്ലാറ്റ്ഫോം ക്ഷണിച്ചു. സിറിയയിൽ നിന്ന് കറുത്ത പതാകകളുമായി സൈന്യം ഇന്ത്യയിലേക്ക് മാർച്ച് നടത്തുമെന്നും രാജ്യം കീഴടക്കി ഇസ്ലാമിക രാഷ്ട്രമാക്കി മാറ്റുമെന്നും ഗസ്വാ ഇ ഹിന്ദ് പറയുന്നു.

ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് ഓഫ് ഇറാഖിന്റെയും ലെവന്റ് – ഖുറാസാൻ (ഐ‌എസ്‌കെപി) ഹാൻഡ്‌ലർമാരുടെയും മാർഗനിർദേശപ്രകാരം 2020 ഫെബ്രുവരിയിൽ സ്വാത് അൽ ഹിന്ദ് (വോയ്‌സ് ഓഫ് ഇന്ത്യ) മാസിക ആരംഭിച്ചു. ഇതുവരെ മാസികയുടെ 17 ലക്കങ്ങൾ പുറത്തിറങ്ങി. ആദ്യ ലക്കം അൽ-ക്വിറ്റൽ എന്ന മീഡിയ ചാനലിൽ സമാരംഭിക്കുകയും “ദേശീയത ഒരു രോഗമാണ്” എന്ന ആശയം കേന്ദ്രീകരിക്കുകയും ചെയ്തു. പൗരത്വ ഭേദഗതി നിയമത്തെ (സി‌എ‌എ) ശക്തമായി അപലപിക്കുകയും പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി, ആഭ്യന്തരമന്ത്രി അമിത് ഷാ, ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവ് അജിത് ദോവൽ, ഉത്തർപ്രദേശ് മുഖ്യമന്ത്രി യോഗി ആദിത്യനാഥ് എന്നിവരെ ലക്ഷ്യം വയ്ക്കുകയും ചെയ്തു.

ഇതേ വിഷയത്തിൽ, ഓൾ ഇന്ത്യ മജ്‌ലിസ് ഇ-ഇറ്റെഹാദുൽ-മുസ്‌ലിമീൻ (എ.ഐ.ഐ.എം.എം) മേധാവി അസദുദ്ദീൻ ഒവൈസി, ജവഹർലാൽ നെഹ്‌റു യൂണിവേഴ്‌സിറ്റി സ്റ്റുഡന്റ്‌സ് യൂണിയൻ മുൻ പ്രസിഡന്റ് കൻഹയ്യ കുമാർ എന്നിവരെ രാജ്യദ്രോഹക്കുറ്റം ചുമത്തി 2016-ൽ ദില്ലി പോലീസ് അറസ്റ്റ് ചെയ്തിരുന്നു.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ യുഎസ് ഡ്രോൺ ആക്രമണത്തിൽ കൊല്ലപ്പെട്ട ഇന്ത്യൻ യുവാക്കളെ സമൂലവൽക്കരിക്കുന്നതിന് ഉത്തരവാദിയായ പാക്കിസ്താന്‍ സ്വദേശി ഹുസൈഫ് അൽ ബാകിസ്ഥാനിയുടെ മരണത്തില്‍ അനുശോചിച്ചു.

ഇന്ത്യൻ മുസ്‌ലിം പണ്ഡിതന്മാരായ മഹ്മൂദ് മദാനി, മൗലാന അർഷാദ് മദാനി എന്നിവരെയും ഇവര്‍ അപലപിച്ചു.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment