താലിബാനുമായി ചർച്ച നടത്തി റഷ്യ വീണ്ടും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലേക്ക് മടങ്ങാൻ ഒരുങ്ങുന്നു ?

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് വിദേശ സൈനികരെ പിൻവലിച്ചതോടെ താലിബാൻ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ നിരവധി ജില്ലകൾ പിടിച്ചെടുക്കുകയും നിരവധി പ്രദേശങ്ങൾ വളയുകയും ചെയ്തു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനുമായും വിദേശ സൈനികരുമായും നിരന്തരം പോരാടുന്നുണ്ടെങ്കിലും രാഷ്ട്രീയ ഒത്തുതീർപ്പ് നടത്താൻ താലിബാൻ തയ്യാറാണെന്ന് ജൂലൈ 20 ന് റഷ്യ പറഞ്ഞു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ താലിബാൻ നേതൃത്വം വഹിച്ചതിനാൽ ഇപ്പോൾ ചർച്ചകൾക്കപ്പുറത്തേക്ക് കാര്യങ്ങൾ കടന്നു പോകുകയാണ്.

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ റഷ്യന്‍ അംബാസഡർ സമീർ കബൂലോവ് മുൻ അഫ്ഗാൻ പ്രസിഡന്റ് ഹമീദ് കർസായിയുമായി നടത്തിയ ചര്‍ച്ചയില്‍, മറ്റ് പാർട്ടികൾ നൽകുന്ന രാഷ്ട്രീയ നിർദേശങ്ങൾ പരിഗണിക്കാൻ തീവ്രവാദികൾ തയ്യാറാണെന്ന് പറഞ്ഞതായി വാർത്താ ഏജൻസികള്‍ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

കഴിഞ്ഞ 20 വർഷമായി താലിബാനിലെ വലിയൊരു വിഭാഗത്തിന് യുദ്ധത്തിൽ മടുപ്പുണ്ടെന്നും നിലവിലെ പ്രതിസന്ധിക്ക് രാഷ്ട്രീയ പരിഹാരം കണ്ടെത്തേണ്ടതുണ്ടെന്ന് വിശ്വസിക്കുന്നതായും കാബുലോവ് സമ്മേളനത്തിൽ പറഞ്ഞു. ‘രാഷ്ട്രീയ ഒത്തുതീർപ്പിന്’ തയ്യാറാണെന്ന് പ്രസ്താവനകളുടെയും നടപടിയുടെയും അടിസ്ഥാനത്തിലാണ് തീവ്രവാദി ഗ്രൂപ്പ് ആഗ്രഹം പ്രകടിപ്പിച്ചതെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എന്നാൽ തന്റെ വീക്ഷണകോണിൽ നിന്ന് ഒത്തുതീർപ്പ് ഉണ്ടാകണമെന്ന് അദ്ദേഹം ആഗ്രഹിച്ചുവെന്ന് വ്യക്തമായിരുന്നു.

അടുത്തിടെ ഖത്തറിൽ അഫ്ഗാൻ സർക്കാരും താലിബാനും തമ്മിൽ നടന്ന മറ്റൊരു ചർച്ചയ്ക്ക് ശേഷമാണ് കാബൂലോവിന്റെ പരാമർശം. ഈ ചർച്ചയിൽ നിന്ന് ഒരുപക്ഷേ ഇരുപക്ഷവും ധാരണയിലെത്തുമെന്ന് പലരും പ്രതീക്ഷിച്ചെങ്കിലും ഇത് സംഭവിച്ചിട്ടില്ല.

റഷ്യന്‍ കണ്ണുകള്‍ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലേക്ക്
റഷ്യയുടെ കണ്ണുകൾ നിരന്തരം അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലേക്കാണ്. 1979 ൽ റഷ്യ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ പിടിച്ചടക്കിയപ്പോൾ അടുത്ത 10 വർഷത്തിനുള്ളിൽ 14,000 റഷ്യൻ സൈനികർ മരിച്ചിരുന്നു.

അടുത്ത കാലത്തായി റഷ്യ താലിബാനുമായി ചർച്ച നടത്തിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു. താലിബാൻ നേതാക്കളുമായി നിരവധി തവണ ചർച്ച നടത്തി. ഈ ചര്‍ച്ച ഇപ്പോഴും നടക്കുന്നുണ്ട്.

റഷ്യയിൽ നിരവധി സൈനിക താവളങ്ങളുള്ള മുൻ സോവിയറ്റ് മധ്യേഷ്യൻ രാജ്യങ്ങളിൽ അസ്ഥിരതയുടെ വ്യാപനവും റഷ്യ കാണുന്നു. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ അസ്ഥിരത തീവ്രവാദ ഭീഷണികളും മയക്കുമരുന്ന് കടത്തും വർദ്ധിപ്പിക്കുമെന്ന് റഷ്യയ്ക്ക് ആശങ്കയുണ്ടെന്ന് റഷ്യൻ വിദേശകാര്യ മന്ത്രി സെർജി ലാവ്‌റോവ് പറഞ്ഞു.

അടുത്ത മാസം താജിക്കിസ്ഥാനിൽ സംയുക്ത സൈനികാഭ്യാസത്തിൽ റഷ്യ പങ്കെടുക്കുന്നുണ്ട്. ഈ സൈനികാഭ്യാസത്തിൽ, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനുമായുള്ള അതിർത്തി പങ്കിടാൻ റഷ്യ ഒരുങ്ങുകയാണ്.

അമേരിക്ക അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് പുറത്തുപോയതിനുശേഷം റഷ്യ വീണ്ടും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ സജീവമാകുമെന്ന് വിദഗ്ദ്ധർ കരുതുന്നു. റഷ്യയെപ്പോലുള്ള ഒരു രാജ്യത്തിന് അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ ഒരു നീണ്ട അനുഭവമുണ്ട്, റഷ്യയെപ്പോലുള്ള ഒരു വലിയ കളിക്കാരൻ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ ഒഴിഞ്ഞ സ്ഥലം നികത്താൻ പരമാവധി ശ്രമിക്കുന്നു. മധ്യേഷ്യയിൽ റഷ്യയുടെ സ്വാധീനം ആരിൽ നിന്നും മറഞ്ഞിട്ടില്ല. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലേക്ക് വീണ്ടും പോകാൻ റഷ്യ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. റഷ്യ താലിബാനുമായി പ്രവർത്തിക്കാനുള്ള ഒരു പുതിയ വഴിയിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നുണ്ടാകാം. കാരണം, താലിബാൻ ഉടൻ തന്നെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനെ പൂർണ്ണമായും കീഴടക്കുമെന്ന് പല പ്രതിരോധ വിദഗ്ധരും വിശ്വസിക്കുന്നു. റഷ്യയ്‌ക്കൊപ്പം ചൈനയും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ ഒരു വലിയ കളിക്കാരനായി വളരുകയാണ്.

ചൈനയിലെ സിൻജിയാങ് മേഖല അഫ്ഗാനിസ്ഥാനുമായി നേരിട്ട് അതിർത്തി പങ്കിടുന്നു. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ, താലിബാൻറെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന സ്വാധീനം സിൻജിയാങ്ങിനെ ബാധിക്കുമെന്ന ആശങ്ക ചൈനയ്ക്ക് ഉണ്ട്. അടുത്തിടെ താലിബാൻ ചൈനയെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ സുഹൃത്ത് എന്നും വിളിച്ചിരുന്നു.

പെഷവാറിനെ കാബൂളുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന ചൈന, അഫ്ഗാനിസ്ഥാനെ ചൈന-പാകിസ്ഥാൻ സാമ്പത്തിക ഇടനാഴിയുമായി ഔദ്യോഗികമായി ബന്ധിപ്പിക്കുമെന്നാണ് റിപ്പോർട്ടുകൾ. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലൂടെ ബെൽറ്റ് ആൻഡ് റോഡ് ഇനിഷ്യേറ്റീവ് കൂടുതൽ ശക്തിപ്പെടുത്താൻ ചൈന ഒരുങ്ങുകയാണ്. ഇതിനൊപ്പം നിരവധി വർഷങ്ങളായി ചൈന അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് ധാതുക്കൾ വേർതിരിച്ചെടുക്കുന്നതിനുള്ള ശ്രമത്തിലാണ്. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ അസ്ഥിരത കാരണം ഈ ജോലി സാധ്യമായിരുന്നില്ല. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാന്റെ രാഷ്ട്രീയ ഭാവിയിലേക്ക് ചൈനയുടെ കണ്ണുകൾ പതിഞ്ഞിരിക്കുന്നതില്‍ അത്ഭുതപ്പെടാനില്ല.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment