നയതന്ത്രജ്ഞരൊഴികെ എല്ലാ അമേരിക്കക്കാരും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് പുറത്തുപോകണം: താലിബാൻ

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ എല്ലാ വിദേശ സേനകളെയും അധിനിവേശക്കാരായി കണക്കാക്കുന്നുവെന്നും, നയതന്ത്രജ്ഞരൊഴികെ അമേരിക്കയടക്കം രാജ്യത്തെ എല്ലാ സൈനിക, സിവിലിയൻ ഉദ്യോഗസ്ഥരെയും രാജ്യത്ത് നിന്ന് പുറത്താക്കുമെന്നും താലിബാന്‍ നേതാവ് മുല്ല ഖൈറുല്ല ഖൈര്‍ഖ്വ ബുധനാഴ്ച ഒരു മാധ്യമത്തിന് നല്‍കിയ അഭിമുഖത്തില്‍ പറഞ്ഞു.

“എല്ലാ നാറ്റോ സേനകളും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ അവരുടെ സഖ്യകക്ഷികളും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് പുറത്തുപോകണം, അവരുടെ എംബസികളെ സംരക്ഷിക്കാൻ നാമനിർദ്ദേശം ചെയ്യപ്പെട്ടവരെ പോലും ഞങ്ങൾ നിരസിക്കുന്നു. കാരണം, ഞങ്ങൾ അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ സർക്കാര്‍ രൂപീകരിച്ചാല്‍ അവരുടെ എംബസികളെയും നയതന്ത്ര ഉദ്യോഗസ്ഥരെയും സംരക്ഷിക്കേണ്ട ഉത്തരവാദിത്തം ഞങ്ങളിലാകും,” ഖൈര്‍ഖ്വ പറഞ്ഞു.

യുഎസിനും നാറ്റോയുടെ പാശ്ചാത്യ സൈനിക സഖ്യത്തിനും അഫ്ഗാനിസ്ഥാന് സുരക്ഷ നൽകാൻ കഴിവില്ലെന്ന് ഖൈർഖ്വ പറഞ്ഞു.

അമേരിക്കക്കാർക്ക് അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ സുരക്ഷിതമാക്കാൻ പ്രാപ്തിയുണ്ടായിരുന്നുവെങ്കിൽ, അവർ 20 വർഷം നീണ്ടുനിന്ന തങ്ങളുടെ അധിനിവേശത്തിൽ അങ്ങനെ ചെയ്യുമായിരുന്നു. ഇതിന്റെ പേരില്‍ 150,000 വിദേശ സേനകളാണ് മധ്യേഷ്യൻ പ്രദേശത്തേക്ക് പ്രവേശിച്ചത്.

“അവർക്ക് എങ്ങനെ ഞങ്ങൾക്ക് സുരക്ഷ നല്‍കാന്‍ കഴിയും?” അവസരം ലഭിച്ചാൽ, അഫ്ഗാൻ സേനയെ പരിശീലിപ്പിക്കുകയാണോ അല്ലെങ്കിൽ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ അമേരിക്കൻ താൽപ്പര്യങ്ങൾക്ക് സുരക്ഷ ഒരുക്കാനാണോ സൈനികരെ കൊണ്ടുവരാനുള്ള ഒരു കാരണമെന്ന് അദ്ദേഹം ചോദിച്ചു.

ബ്രിട്ടീഷ്, റഷ്യൻ ആക്രമണങ്ങളുടെ കാര്യത്തിലെന്നപോലെ അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലെ വിദേശ സൈനിക ഇടപെടലുകളുടെ ചരിത്രവും ഇത്തരം സൈനികത പരാജയപ്പെടുമെന്ന് തെളിയിച്ചതായും ഖൈർ‌ക്വ പറഞ്ഞു.

അതിനാൽ, നിലവിലെ സൈന്യത്തെ പിൻവലിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് അമേരിക്ക വീണ്ടും അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാൻ ശ്രമിച്ചാൽ, കഴിഞ്ഞ 20 വർഷമായി അനുഭവിക്കുന്ന അതേ വിധി നേരിടേണ്ടിവരുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

താലിബാൻ ആക്രമണത്തിൽ മെയ് മുതൽ ഇന്നുവരെയുണ്ടായ വർദ്ധനവിനെക്കുറിച്ചും അക്രമത്തെ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിലൂടെ സംഘം തേടുന്ന ലക്ഷ്യങ്ങളെക്കുറിച്ചുമുള്ള ചോദ്യങ്ങള്‍ക്ക് “സായുധ ആക്രമണത്തെച്ചൊല്ലി രാഷ്ട്രീയ പരിഹാരങ്ങൾക്കും ചർച്ചകൾക്കും ഗ്രൂപ്പ് മുൻഗണന നൽകി”യെന്ന് ഖൈർഖ്വ അവകാശപ്പെട്ടു.

“ഒരു സർക്കാരിനെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതിനുള്ള നല്ല മാർഗ്ഗമായ പരിഹാരങ്ങൾ കണ്ടെത്താൻ ഞങ്ങൾ ശ്രമിക്കുന്നു. അത് ഒരു കൗൺസിലിന്റെ രൂപത്തിലായാലും ഒരു സെറ്റിൽമെന്റിലായാലും അല്ലെങ്കിൽ മറ്റേതെങ്കിലും രീതിയിലായാലും ഇപ്പോൾ ചർച്ചകൾക്കുള്ള സമയമാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

എല്ലാ ചർച്ചകൾക്കും എതിര്‍പ്പാണെങ്കില്‍ സംഘം അതിന്റെ വാതിൽ അടയ്ക്കുമെന്ന് അദ്ദേഹം മുന്നറിയിപ്പ് നല്‍കി.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Related News

Leave a Comment