പെഗാസസ് ചാരപ്പണി: മൂന്നാഴ്ച മുമ്പ് സ്പൈവെയർ ദുരുപയോഗം ചെയ്തതായി എൻ‌എസ്‌ഒ സമ്മതിച്ചു

ന്യൂഡൽഹി: പെഗാസസ് സ്പൈവെയർ വഴിയുള്ള നിരീക്ഷണത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ആഗോള വെളിപ്പെടുത്തലിന് ഏകദേശം മൂന്നാഴ്ച മുമ്പ്, പെഗാസസിന്റെ നിർമാതാക്കളായ ഇസ്രായേലിന്റെ എൻ‌എസ്‌ഒ ഗ്രൂപ്പ് ഇത് ദുരുപയോഗം ചെയ്യാമെന്ന് നയരേഖയിൽ സമ്മതിച്ചു.

ജൂൺ 30 ന് തയ്യാറാക്കിയ ഈ രേഖയിൽ 40 രാജ്യങ്ങളിൽ 60 ഉപഭോക്താക്കളാണ് (സർക്കാർ, സർക്കാർ ഏജൻസികൾ) എൻ‌എസ്‌ഒ ഗ്രൂപ്പിന് ഉള്ളതെന്ന് പറയുന്നു. ഇതിൽ 51 ശതമാനം രഹസ്യാന്വേഷണ ഏജൻസികളും 38 ശതമാനം നിയമപാലകരും 11 ശതമാനം സൈനിക സംഘടനകളുമാണ്.

എൻ‌എസ്‌ഒ ഗ്രൂപ്പിന്റെ പെഗാസസ് സ്പൈവെയർ രാഷ്ട്രീയക്കാർ, എൻ‌ജി‌ഒകൾ, പത്രപ്രവർത്തകർ, അഭിഭാഷകർ എന്നിവർക്കെതിരായ ദുരുപയോഗം ഇത് വിവരിക്കുന്നു.

ഏതൊരു വ്യക്തിയെയും വേദനിപ്പിക്കുന്നതും ദേശീയ സുരക്ഷയുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതോ നിയമം പാലിക്കുന്നതോ അല്ലാത്തതുമായ വിവരങ്ങൾ ഇതിലൂടെ ശേഖരിക്കാമെന്നും അവര്‍ പറഞ്ഞു.

നിയമപരവും ജുഡീഷ്യലുമായ പ്രക്രിയ അവകാശങ്ങളിൽ ഇടപെടൽ, അനിയന്ത്രിതമായ അറസ്റ്റുകൾ, ചിന്താ സ്വാതന്ത്ര്യത്തെ അടിച്ചമർത്തൽ, സഞ്ചാര സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന്മേലുള്ള നിയന്ത്രണങ്ങൾ തുടങ്ങി നിരവധി സാങ്കേതിക വിദ്യകൾ തങ്ങളുടെ സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിക്കുന്നതായി സംഘം അംഗീകരിച്ചു.

അങ്ങേയറ്റത്തെ രഹസ്യസ്വഭാവം കാരണം അവർക്ക് കൂടുതൽ ചെയ്യാൻ കഴിയില്ലെന്ന് എൻ‌എസ്‌ഒ ഗ്രൂപ്പും ആ രേഖയിൽ പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട് എന്നതാണ് പ്രത്യേകത.

2020 ൽ 12 റിപ്പോർട്ടുകൾ പരിശോധിച്ചതായും 2020 മെയ് മുതൽ 2021 ഏപ്രിൽ വരെയുള്ള കാലയളവിൽ 15 ശതമാനം പുതിയ ഉപഭോക്താക്കളെ മനുഷ്യാവകാശ ആശങ്കകൾ കാരണം നിരസിച്ചതായും ഇസ്രായേൽ കമ്പനി അറിയിച്ചു. 2016 മുതൽ 300 മില്യൺ യുഎസ് ഡോളർ ഇടപാടുകൾ നിരസിച്ചതായും എൻ‌എസ്‌ഒ ഗ്രൂപ്പ് അറിയിച്ചു.

ഏതെങ്കിലും ദുരുപയോഗത്തിൽ നിന്ന് പരിരക്ഷിക്കുന്നതിന്, അവർ അവരുടെ വാങ്ങൽ നിബന്ധനകളിൽ “മനുഷ്യാവകാശ മാനദണ്ഡങ്ങൾ പാലിക്കുന്നതിനും ഗുരുതരമായ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾക്കും ഭീകരവാദത്തിനും മാത്രമേ ഈ സ്പൈവെയർ ഉപയോഗിക്കൂ” എന്ന് ഗ്രൂപ്പ് പറഞ്ഞു.

പെഗാസസിന് ലൈസൻസ് നൽകുന്നതിനായി ഇസ്രായേൽ പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയത്തിന് കീഴിലുള്ള പ്രതിരോധ കയറ്റുമതി നിയന്ത്രണ ഏജൻസി കമ്പനിയെ കർശനമായി നിരീക്ഷിക്കുന്നുണ്ടെന്ന് എൻ‌എസ്‌ഒ ഗ്രൂപ്പ് റിപ്പോർട്ട് അവകാശപ്പെട്ടു. കമ്പനി ബൾഗേറിയയിലേക്കും സൈപ്രസിലേക്കും ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ കയറ്റുമതി ചെയ്യുന്നു.

2020 ൽ ലഭിച്ച 12 ദുരുപയോഗ റിപ്പോർട്ടുകളിൽ 10 ന്റെ അവലോകനം പൂർത്തിയാക്കിയതായി ഗ്രൂപ്പ് അവകാശപ്പെടുന്നു. ഇതിൽ മൂന്നെണ്ണം പ്രവർത്തനക്ഷമമാണെന്ന് കണ്ടെത്തി.

കഴിഞ്ഞ കുറച്ച് ദിവസങ്ങളായി, പെഗാസസ് പ്രോജക്ടിനെ കുറിച്ച് ലോകമെമ്പാടുമുള്ള 17 മാധ്യമ സ്ഥാപനങ്ങൾ ഒന്നിനുപുറകെ ഒന്നായി നിരവധി റിപ്പോർട്ടുകൾ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Please like our Facebook Page https://www.facebook.com/MalayalamDailyNews for all daily updated news

Leave a Comment