ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാർക്ക് ജോലികളിൽ സംവരണം ഏർപ്പെടുത്തുന്ന ആദ്യത്തെ സംസ്ഥാനമായി കർണാടക

ന്യൂഡൽഹി: ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാർക്കായി പൊതുജോലിയിൽ സംവരണം ഏർപ്പെടുത്തിയ രാജ്യത്തെ ആദ്യത്തെ സംസ്ഥാനമായി കർണാടക.

ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാർക്ക് ഒരു ശതമാനം സംവരണം നൽകുന്നതിനായി 1977 ലെ കർണാടക സിവിൽ സർവീസസ് (ജനറൽ റിക്രൂട്ട്‌മെന്റ്) ചട്ടങ്ങളിൽ ഭേദഗതി വരുത്തിയതായി സംസ്ഥാന സർക്കാർ കർണാടക ഹൈക്കോടതി ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് അഭയ് ശ്രീനിവാസ് ഓക, ജസ്റ്റിസ് സൂരജ് ഗോവിന്ദ്രജ് എന്നിവരെ അറിയിച്ചു.

മെയ് 13 ന് പുറത്തിറക്കിയ കരട് വിജ്ഞാപനം ഇതിനായി റൂൾ 9 ഭേദഗതി ചെയ്യാൻ നിർദ്ദേശിക്കുന്നു.

റൂൾ 9 പൊതു, പട്ടികജാതി, പട്ടികവർഗ്ഗ വിഭാഗത്തിലെ ഓരോ വിഭാഗത്തിലും സംസ്ഥാന സർക്കാർ ഏതെങ്കിലും സേവനത്തിലോ തസ്തികയിലോ പൂരിപ്പിക്കേണ്ട ഒഴിവുകളുടെ 1% ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ സ്ഥാനാർത്ഥികൾക്ക് നൽകുക എന്നതാണ് ഉപനിയമത്തിലെ (1 ഡി) നിർദ്ദിഷ്ട ഭേദഗതി.

ചട്ടം 9 ലെ ഭേദഗതിയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം കരട് വിജ്ഞാപനത്തിന് എതിർപ്പുകളൊന്നും ലഭിച്ചിട്ടില്ലെന്ന് സംസ്ഥാന സർക്കാർ ബുധനാഴ്ച ഹൈക്കോടതിയെ അറിയിച്ചു. ഇതിനുശേഷം, ജൂലൈ 6 ന് ഇത് നിയമങ്ങളിൽ ഭേദഗതി വരുത്തുകയും നിയമങ്ങളിൽ സബ് റൂൾ (1 ഡി) ഉൾപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു.

പോലീസ് കോൺസ്റ്റബിൾമാരെ റിക്രൂട്ട് ചെയ്യുന്നതിനുള്ള സംസ്ഥാന നിയമന നിയമത്തിൽ ഭേദഗതി വരുത്തിയത് നിയമപരമായ വെല്ലുവിളിയുടെ ഫലമാണ്. പുരുഷന്മാർക്കും സ്ത്രീകൾക്കും തുല്യമായി ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ വ്യക്തികൾക്കായി പ്രത്യേക വിഭാഗത്തെ ഇത് ഒഴിവാക്കി.

സംസ്ഥാന സർക്കാർ 2,672 തസ്തികകളിലേക്ക് നിയമനം നടത്തി. ഇതിൽ 2,420 ഒഴിവുകൾ സ്പെഷ്യൽ റിസർവ് കോൺസ്റ്റബിൾ ഫോഴ്‌സ് തസ്തികയിലും 252 തസ്തികകളിലുമാണ്.

ഈ പോസ്റ്റുകൾ‌ പൂരിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള വിജ്ഞാപനത്തിൽ‌ പ്രായം, ഭാരം, മറ്റ് സവിശേഷതകൾ‌ എന്നിവ പുരുഷന്മാരുമായും സ്ത്രീകളുമായും മാത്രം പരാമർശിക്കുകയും ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാരെ പൂർണ്ണമായും അവഗണിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

ജീവാ ചാരിറ്റബിൾ ട്രസ്റ്റ് ഇതിനെ ചോദ്യം ചെയ്ത് ഒരു ആർബിട്രൽ ആപ്ലിക്കേഷൻ (ഐഎ) ഫയൽ ചെയ്തു. ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ സമുദായത്തിന് പ്രത്യേക റിസർവ് കോൺസ്റ്റബിൾ, ബാന്റ്സ്മാൻ തസ്തികയിലേക്ക് നിയമനത്തിനായി ഒരു പദ്ധതി തയ്യാറാക്കണമെന്ന് സംസ്ഥാന സർക്കാരിനോട് നിർദ്ദേശം നൽകിയിരുന്നു.

കർണാടകയിലെ ഒ.ബി.സി വിഭാഗത്തിന് തുല്യമായ മോസ്റ്റ് ബാക്ക്‌വേർഡ് ക്ലാസുകൾ (എം.ബി.സി) എന്നറിയപ്പെടുന്ന പിന്നോക്ക വിഭാഗത്തിൽ ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ വ്യക്തികളെ തമിഴ്‌നാട്ടിലെ സംസ്ഥാന സർക്കാർ ഉൾപ്പെടുത്തി.

എന്നിരുന്നാലും, ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ വ്യക്തികളെ എം‌ബി‌സിയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തുന്നതിനുപകരം, ഓരോ വിഭാഗത്തിലും പോസ്റ്റ്-ബേസ്ഡ് റിസർവേഷൻ നൽകണമെന്ന് മദ്രാസ് ഹൈക്കോടതി നിരവധി വിധിന്യായങ്ങളിൽ നിർദ്ദേശിച്ചിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment