അർദ്ധരാത്രി അവധിയില്‍ പ്രവേശിപ്പിച്ച് സിബിഐ ഡയറക്ടറുടെ നമ്പർ പെഗാസസിന്റെ നിരീക്ഷണ പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തി

ന്യൂദൽഹി: സിബിഐ വിവാദത്തിന്റെ ഭാഗമായിരുന്ന മുൻ ഡയറക്ടർമാരായ അലോക് വർമ, രാകേഷ് അസ്താന, എ കെ ശർമ്മ എന്നിവരുടെയും കുടുംബാംഗങ്ങളുടേയും പേരുകള്‍ ഇസ്രായേൽ ആസ്ഥാനമായുള്ള പെഗാസസ് സ്പൈവെയർ വഴി നിരീക്ഷിക്കാൻ ഉള്‍പ്പെടുത്തിയതായി റിപ്പോര്‍ട്ട്.

2018 ഒക്ടോബർ 23 അർദ്ധരാത്രി മോദി സർക്കാർ അന്നത്തെ സിബിഐ ഡയറക്ടർ അലോക് വർമയെയും അന്നത്തെ സ്‌പെഷ്യൽ ഡയറക്ടറെയും അവധിയിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ചതിനു ശേഷമാണ് ഈ സംഭവം നടന്നതെന്ന് പറയുന്നു.

അന്ന് രാത്രി ഏതാനും മണിക്കൂറുകൾക്ക് ശേഷം പെഗാസസ് സ്പൈവെയർ വഴി അജ്ഞാത ഇന്ത്യൻ ഏജൻസി ലക്ഷ്യമിട്ട പട്ടികയിൽ വർമയുടെ നമ്പർ ചേർത്തിട്ടുണ്ടെന്ന് രേഖകൾ കാണിക്കുന്നു.

വർമ മാത്രമല്ല, അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഭാര്യ, മകൾ, മരുമകൻ എന്നിവരുൾപ്പെടെ കുടുംബത്തിലെ എട്ട് പേരുടെ ഫോണ്‍ നമ്പറുകള്‍ ഈ നിരീക്ഷണ പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

അതേ രാത്രി തന്നെ രാകേഷ് അസ്താനയെയും അവധിയില്‍ പ്രവേശിപ്പിച്ചിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ നമ്പറുകളും ഈ പട്ടികയിൽ ഉൾപ്പെടുത്തി. നിലവിൽ കേന്ദ്ര റിസർവ് പോലീസ് സേനയുടെ (സിആർ‌പി‌എഫ്) തലവനാണ് അസ്താന.

അന്ന് പോളിസി ഡിവിഷന്റെ തലവനായിരുന്ന ശർമയെ സ്ഥാനത്തു നിന്ന് നീക്കിയപ്പോൾ, സ്ഥാനമാറ്റം ലഭിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് 2019 ജനുവരി വരെ സിബിഐയിൽ തുടർന്നു.

ചോർന്ന ഡാറ്റാബേസിൽ അസ്താന, ശർമ്മ, വർമ്മ, അവരുടെ കുടുംബങ്ങൾ എന്നിവരുടെ നമ്പറുകള്‍ 2019 ഫെബ്രുവരി വരെ മാത്രമേ കാണാനാകൂ. അപ്പോഴേക്കും വർമ്മ സർക്കാർ സേവനത്തിൽ നിന്ന് വിരമിച്ചിരുന്നു.

ചോർന്ന ഡാറ്റാബേസിന് തന്റെ കമ്പനിയുമായോ പെഗാസസുമായോ യാതൊരു ബന്ധവുമില്ലെന്ന് എൻ‌എസ്‌ഒ അവകാശപ്പെടുന്നു. ഫോറൻസിക് അന്വേഷണത്തിനായി വർമയുടെ നമ്പർ ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നെങ്കിലും അദ്ദേഹം നിരസിച്ചു. അതിനാൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ നമ്പർ ശരിക്കും ഹാക്ക് ചെയ്യപ്പെട്ടോ ഇല്ലയോ എന്ന് വ്യക്തമായി പറയാൻ കഴിയില്ല. എന്നിരുന്നാലും, ഹാക്കിംഗിനുള്ള സാധ്യതയും തള്ളിക്കളയാനാവില്ല.

ഇന്ത്യയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട 22 പേരുടെ ഫോണുകളുടെ ഫോറൻസിക് പരിശോധന നടത്തി. അതിൽ കുറഞ്ഞത് 10 പേരുടെ ഫോണുകളെങ്കിലും പെഗാസസ് മാർക്കോടെ കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്.

ഇന്ത്യൻ സർക്കാർ പെഗാസസിന്റെ ഉപയോഗം അംഗീകരിക്കുകയോ നിഷേധിക്കുകയോ ചെയ്തിട്ടില്ല. നേരെമറിച്ച് അവർ തുടർച്ചയായി ഉത്തരം നൽകുന്നു. അതേസമയം, തങ്ങളുടെ ഉൽപ്പന്നം പെഗാസസ് ‘സാക്ഷ്യപ്പെടുത്തിയ സർക്കാരുകൾക്ക്’ മാത്രമാണ് വിൽക്കുന്നതെന്ന് എൻ‌എസ്‌ഒ ഗ്രൂപ്പ് പറയുന്നു.

2018 ഒക്ടോബര്‍ 23 അര്‍ദ്ധരാത്രിയ്ക്കാണ് രാകേഷ് അസ്താന അഴിമതി നടത്തിയെന്ന് ആരോപിച്ച് അദ്ദേഹത്തിനെതിരെ കേസ് രജിസ്റ്റര്‍ ചെയ്യാന്‍ വര്‍മ്മ ഉത്തരവിട്ടത്.

2018 ഒക്ടോബർ 21 ന് രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത ഈ കേസ് ഫോൺ ടാപ്പിംഗുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണ്. അതിനാലാണ് അധികാരത്തിന്റെ ഉന്നത തലങ്ങളില്‍ അസ്വസ്ഥതയുടെ ഒരു സാഹചര്യം ഉടലെടുത്തത്. മോദിയുമായുള്ള അസ്താനയുടെ അടുപ്പം ഇതിനകം തന്നെ അറിയപ്പെട്ടിരുന്നു. രണ്ട് ദിവസത്തിന് ശേഷം അസ്താന വർമയ്‌ക്കെതിരെ കേന്ദ്ര വിജിലൻസ് കമ്മീഷനിൽ (സിവിസി) കേസ് ഫയൽ ചെയ്തു.

വിവാദമായ റാഫേൽ കേസിൽ അന്വേഷണം വേണമെന്ന ആവശ്യം അദ്ദേഹം നിരസിച്ചില്ലെന്നതും വർമയ്‌ക്കെതിരെ നടപടിയെടുക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു പ്രധാന കാരണമാണ്. ഒക്ടോബർ 4 ന് അവധിക്ക് അയയ്ക്കുന്നതിന് ഏകദേശം മൂന്നാഴ്ച മുമ്പ് അഭിഭാഷകൻ പ്രശാന്ത് ഭൂഷണും മുൻ കേന്ദ്രമന്ത്രി അരുൺ ഷൂറിയും വർമയെ ഓഫീസിൽ സന്ദർശിച്ച് റാഫേലിനെക്കുറിച്ച് പരാതിപ്പെട്ടിരുന്നു.

റാഫേൽ കേസിൽ അലോക് വർമ ​​അന്വേഷണം ആരംഭിച്ചിരിക്കില്ല, പക്ഷേ പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഓഫീസ് അത് തനിക്കെതിരായ ആക്രമണമായി കണ്ടു. വര്‍മ്മയെ നിശ്ശബ്ദനാക്കാന്‍ തിടുക്കത്തിൽ നടപടി സ്വീകരിച്ചു.

വർമ്മയെ നീക്കം ചെയ്ത ശേഷം കേന്ദ്ര ആഭ്യന്തര സെക്രട്ടറിയുടെ നിർദേശപ്രകാരം മുൻ സിബിഐ മേധാവിക്കെതിരെ കേന്ദ്ര വിജിലൻസ് കമ്മീഷൻ (സിവിസി) അന്വേഷണം ആരംഭിച്ചിരുന്നു. ഇതിനെതിരെ വർമ്മ സുപ്രീംകോടതിയിൽ ഒരു ഹർജി നൽകി. അന്നത്തെ ചീഫ് ജസ്റ്റിസ് രഞ്ജൻ ഗോഗോയിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ബെഞ്ച് അന്വേഷണം നടത്തി സത്യം കണ്ടെത്താൻ സിവിസിയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

രാകേഷ് അസ്താനയുടെ അടിസ്ഥാനരഹിതമായ ആരോപണങ്ങൾ മാത്രമാണ് അന്വേഷണ കമ്മീഷൻ അന്വേഷിക്കുന്നതെന്നും അദ്ദേഹത്തിനെതിരായ അഴിമതി ആരോപണങ്ങൾ മാറ്റിവെക്കുകയാണെന്നും സിവിസിയുടെ ചോദ്യങ്ങൾക്ക് മറുപടിയായി വർമ്മ ആരോപിച്ചിരുന്നു. സഹാറ-ബിർള ഡയറി പോലുള്ള ഉന്നത കേസുകൾ അടിച്ചമർത്തുന്നതിനായി കെ വി ചൗധരി നേരത്തെ വിവാദങ്ങളിൽ ഏർപ്പെട്ടിരുന്നു.

എന്നാല്‍, വർമ്മയെപ്പോലുള്ള ഉയർന്ന പദവിയിലുള്ള ആളുകളുടെ ഫോണ്‍ നമ്പര്‍ നിരീക്ഷണത്തിനുള്ള ഒരു ലക്ഷ്യമാക്കി മാറ്റിയത് അധികാരത്തിന്റെ ഉന്നത സ്ഥാനങ്ങളിലുള്ളവർ തന്നെ തങ്ങളെത്തന്നെ ഒരു ഭീഷണിയായി തിരിച്ചറിഞ്ഞതെങ്ങനെയെന്ന് കാണിക്കുന്നു. പിന്നീട് വർമ്മയെയും അസ്താനയെയും സുപ്രീം കോടതി കുറ്റവിമുക്തരാക്കി.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment