ഭൂമി കറങ്ങുന്നത് പെട്ടെന്ന് നിന്നുപോയാല്‍ എന്ത് സംഭവിക്കും?

നമുക്ക് കാണാനോ സ്പർശിക്കാനോ കേൾക്കാനോ അനുഭവിക്കാനോ കഴിയുന്നില്ലെങ്കിലും ഭൂമി സ്ഥിരമായി കറങ്ങിക്കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. അങ്ങനെയെങ്കില്‍ ആ കറക്കം പെട്ടെന്ന് നിന്നുപോയാല്‍ എന്ത് സംഭവിക്കും?

ഭൂമിയുടെ കറക്കം നിന്നുപോയാല്‍, ഭൂമിയിലെ ഓരോ വസ്തുവിന്റെയും കോണീയ ആവേഗം ഉപരിതലത്തെ വേർപെടുത്തും. തല്‍‌ഫലമായി വളരെ മോശം അവസ്ഥയായിരിക്കും.

“ഇത് ഒരു ചിന്താ പരീക്ഷണം മാത്രമാണ്,” വാഷിംഗ്ടൺ ഡിസിയിലെ സ്മിത്‌സോണിയൻ നാഷണൽ എയർ ആൻഡ് സ്‌പേസ് മ്യൂസിയത്തിലെ സീനിയർ ജിയോളജിസ്റ്റ് എമെറിറ്റസ് ജെയിംസ് സിംബെൽമാൻ പറഞ്ഞു. “ഭൂമിയെ കറങ്ങുന്നതിൽ നിന്ന് തടയുന്ന പ്രകൃതിശക്തികളൊന്നുമില്ല. അതുകൊണ്ടാണ് ഗ്രഹം രൂപം കൊണ്ടതു മുതൽ കറങ്ങിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നത്. ഇത് ഏറെ ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട വസ്തുതയാണ്,” അദ്ദേഹം പറയുന്നു.

ഓരോ 23 മണിക്കൂറും 56 മിനിറ്റും 4.09053 സെക്കൻഡിലും ഭൂമി അതിന്റെ അക്ഷത്തിൽ ഒരു പൂർണ്ണ ഭ്രമണം നടത്തുന്നു. സിംബെൽമാൻ പറയുന്നതനുസരിച്ച് മധ്യരേഖയിൽ 1,100 മൈൽ (മണിക്കൂറിൽ 1,770 കി.മീ) വേഗതയിൽ സഞ്ചരിക്കുന്നതിലൂടെ ഇത് ഭ്രമണ വേഗത പൂജ്യമായി കുറയുന്നു. ഗ്രഹം പെട്ടെന്ന് നിർത്തുകയാണെങ്കിൽ, വായുവിനും വെള്ളത്തിനും മധ്യരേഖയോട് ചേർന്നുള്ള പാറകൾക്കും നൽകുന്ന കോണീയ ആവേഗം 1,100 മൈൽ വേഗതയിൽ നീങ്ങിക്കൊണ്ടിരിക്കും. ഈ ചലനം ഉപരിതലത്തെ വിഘടിപ്പിച്ച് അന്തരീക്ഷത്തിലേക്കും ബഹിരാകാശത്തിലേക്കും മുകളിലേക്ക് അയക്കുന്നു.

എന്താണ് കോണീയ ആവേഗം ?

ഒരു വസ്തുവിന്റെ പിണ്ഡത്തിന്റെയും അതിന്റെ വേഗതയുടെയും (ദിശയും വേഗതയും) ഉൽ‌പ്പന്നമാണ് ലീനിയർ മൊമന്റം. ചലിക്കുന്ന കാറിലെ ഒരു യാത്രക്കാരൻ ആ കാര്‍ പെട്ടെന്ന് നിര്‍ത്തുമ്പോള്‍ (Sudden brake) ലീനിയർ ആക്കം കാരണം മുന്നോട്ട് പോകുന്നത് തുടരും.

രേഖീയ ആവേഗത്തിലേക്കുള്ള ഒരു ഭ്രമണ അനലോഗാണ് കോണീയ ആവേഗം. ഇത് നിശ്ചലതയുടെ നിമിഷത്തിന്റെ (പിണ്ഡം തിരിക്കുന്നതിന് ആവശ്യമായ ഭ്രമണശക്തി) കോണീയ വേഗതയുടെ ഫലമാണ്. ഒരു ക്വാർട്ടർബാക്ക് ഒരു ഫുട്ബോളിന് കോണീയ ആവേഗം നൽകുന്നു, കാരണം അത് വായുവിലൂടെ വിശാലമായ റിസീവറിലേക്ക് തിരിയുന്നു.

“ഭൗതികശാസ്ത്രത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനങ്ങളിലൊന്ന് കോണീയ ആവേഗത്തിന്റെ സംരക്ഷണമാണ്,” സിംബെൽമാൻ പറഞ്ഞു. “എന്തെങ്കിലും കറങ്ങിക്കഴിഞ്ഞാൽ, അത് കറങ്ങുന്നത് തടയാൻ നിങ്ങൾ അതേ ശക്തി [വിപരീത ദിശയിൽ] പ്രയോഗിക്കണം.”

എന്നാൽ ഭൂമി കറങ്ങുന്നത് നിർത്തുകയാണെങ്കിൽ എല്ലാം നഷ്ടപ്പെടില്ല.

സിംബെൽമാൻ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ഭൂമിയും അതിന്റെ അവശിഷ്ടങ്ങളും സൂര്യനു ചുറ്റുമുള്ള പാതയിൽ തുടരുന്നതിനാൽ ഉപരിതലത്തിൽ നിന്ന് വിഘടിച്ച കഷണങ്ങള്‍ വീണ്ടെടുക്കും. ക്രമേണ, ഗ്രഹത്തിന്റെ ഗുരുത്വാകർഷണ വലിച്ചെടുക്കൽ അപ്രതീക്ഷിത ഫലത്തോടെ ശകലങ്ങളുടെ പ്രഭാവം തിരികെ കൊണ്ടുവരും.

ആകാശത്തുടനീളം ഒഴുകുന്ന ഒരു ഉൽക്കാശയം പോലെ ചിന്തിക്കുക. അന്തരീക്ഷത്തിന്റെയും ബഹിരാകാശത്തിന്റെയും വിദൂര പ്രദേശങ്ങളിൽ അവസാനിച്ച അവശിഷ്ടങ്ങൾ ഗ്രഹത്തിന്റെ ഗുരുത്വാകർഷണ വലയത്തിലൂടെ ഉപരിതലത്തിലേക്ക് ആകർഷിക്കപ്പെടും, മാത്രമല്ല അവ ആഘാതത്തിൽ ഊർജ്ജം പുറപ്പെടുവിക്കുകയും ചെയ്യും. ഈ ബിറ്റുകളുടെയും കഷണങ്ങളുടെയും നിരന്തരമായ കൂട്ടിമുട്ടലുകള്‍ പുറംതോടിനെ ഉരുകിയ പാറക്കടലിലേക്ക് ദ്രവീകരിക്കും, സിംബെൽമാൻ പറഞ്ഞു. ക്രമേണ, കൂട്ടിമുട്ടുന്ന ശകലങ്ങൾ അക്രീഷൻ എന്ന പ്രക്രിയയിലൂടെ ഉരുകിയ കടലിലേക്ക് വീണ്ടും ആഗിരണം ചെയ്യപ്പെടും.

സിംബെൽമാൻ പറയുന്നതനുസരിച്ച്, ദ്രുതവും വിനാശകരവുമായ പരിവർത്തനം ഗ്രഹത്തിന്റെ ഉപരിതലത്തിലെ ഭൂരിഭാഗം വെള്ളത്തെയും ബാഷ്പീകരിക്കും. ഈ ബാഷ്പീകരിക്കപ്പെട്ട വെള്ളത്തിന്റെ ഭൂരിഭാഗവും നഷ്ടപ്പെടുമ്പോൾ, ചിലത് ഒലിവൈൻ പോലെ പുതുതായി ഖരമാക്കിയ ധാതുക്കളിൽ ഉൾപ്പെടുത്തും. അവസാനമായി, എല്ലാ ശകലങ്ങളും അക്രീഷൻ വഴി വീണ്ടും ആഗിരണം ചെയ്യപ്പെടില്ല. ചില ഗ്രഹ ബിറ്റുകൾ ചന്ദ്രന്റെ ഗുരുത്വാകർഷണം വലിച്ചെടുക്കുകയും അടുത്തുള്ള ഉപഗ്രഹത്തെ ആഘാതമേല്പിച്ച് അതിന്റെ ഉപരിതലത്തിലുടനീളം എണ്ണമറ്റ ഗർത്തങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുകയും ചെയ്യും.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment