അഫ്ഗാനിസ്ഥാന് ശേഷം അമേരിക്ക ഇറാഖും വിടും; ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റിന്റെ ഭീഷണി വർദ്ധിച്ചേക്കാം

അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ നിന്ന് യുഎസ് സേന പിൻ‌മാറിയതോടെ താലിബാൻ തീവ്രവാദികൾ അഫ്ഗാൻ സുരക്ഷാ സേനയ്ക്കെതിരെ ശക്തമായ പോരാട്ടവും തുടങ്ങി. തങ്ങളുടെ മുൻ ശക്തികേന്ദ്രമായ കാന്ദഹറിനൊപ്പം മൂന്നിലൊന്ന് ജില്ലകളും പിടിച്ചെടുത്തതായി താലിബാൻ അവകാശപ്പെടുന്നു. അത്തരമൊരു സാഹചര്യത്തിൽ, ഇത് ഒഴിവാക്കാൻ അയൽ രാജ്യങ്ങൾ അഫ്ഗാൻ അതിർത്തിയിൽ ജാഗ്രത പുലർത്തുന്നു. എന്നാൽ ഇതിനകം തന്നെ തീവ്രവാദ സംഘടനയായ ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റുമായി പോരാടുന്ന ഇറാഖ്, ഭീകരതയ്‌ക്കെതിരെ പോരാടാൻ യുഎസ് സൈന്യത്തിന്റെ ആവശ്യമില്ലെന്ന് പറയുന്നു.

ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പിനെതിരെ പോരാടാൻ തങ്ങളുടെ രാജ്യത്തിന് യുഎസ് സേനയുടെ ആവശ്യമില്ലെന്ന് ഇറാഖ് പ്രധാനമന്ത്രി മുസ്തഫ അൽ കാദിമി പറഞ്ഞു. ഈയാഴ്ച യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരുമായുള്ള ചർച്ചയുടെ ഫലത്തെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കും ഇദ്ദേഹത്തിന്റെ പുനർവിനിയോഗത്തിനുള്ള ഔദ്യോഗിക സമയപരിധി. ഇറാഖിന് ഇനിയും യുഎസ് പരിശീലനവും സൈനിക രഹസ്യാന്വേഷണ സേവനവും ആവശ്യമാണെന്ന് അൽ കാദിമി പറഞ്ഞു. വാഷിംഗ്ടൺ സന്ദർശനത്തെത്തുടർന്ന് ഒരു അഭിമുഖത്തിലാണ് അദ്ദേഹം ഇക്കാര്യം വ്യക്തമാക്കിയത്. തന്ത്രപരമായ ചർച്ചയുടെ നാലാം ഘട്ടത്തിനായി അദ്ദേഹം തിങ്കളാഴ്ച യുഎസ് പ്രസിഡന്റ് ജോ ബൈഡനെ കാണും. ഇറാഖ് മണ്ണിൽ വിദേശശക്തികളൊന്നും ആവശ്യമില്ലെന്ന് അൽ കാദിമി പറഞ്ഞു.

യുഎസ് സേനയെ പിൻവലിക്കാനുള്ള സമയപരിധി കദിമി വ്യക്തമാക്കിയിട്ടില്ല. അമേരിക്കയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള സഖ്യസേനയില്ലാതെ രാജ്യത്തെ പ്രതിരോധിക്കാൻ ഇറാഖ് സുരക്ഷാ സേനയ്ക്കും സേനയ്ക്കും കഴിവുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. “ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റിനെതിരായ യുദ്ധത്തിനും നമ്മുടെ സൈന്യം തയ്യാറാക്കുന്നതിനും ഒരു പ്രത്യേക സമയപരിധി ആവശ്യമാണ്, അത് വാഷിംഗ്ടണിലെ ചർച്ചകളെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കും,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

തിങ്കളാഴ്ച വൈറ്റ് ഹൗസില്‍ ഇരു നേതാക്കളും തമ്മിലുള്ള കൂടിക്കാഴ്ചയിൽ സമയപരിധി വ്യക്തമാകാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. ഈ വർഷാവസാനത്തോടെ യുഎസ് സേന ഇറാഖിൽ നിന്ന് പിന്മാറുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ഇറാഖിൽ 2500 യുഎസ് സൈനികരുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ വർഷം മുൻ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് 3,000 സൈനികരെ പിൻവലിക്കാൻ ഉത്തരവിട്ടിരുന്നു. 2014 ൽ മുൻ അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് ബരാക് ഒബാമയാണ് ഇറാഖിലേക്ക് സൈന്യത്തെ അയയ്ക്കാൻ തീരുമാനിച്ചത്. തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പായ ഇസ്ലാമിക് സ്റ്റേറ്റ് പടിഞ്ഞാറൻ, വടക്കൻ ഇറാഖിന്റെ വലിയ ഭാഗങ്ങൾ പിടിച്ചെടുത്തതിനെ തുടർന്നായിരുന്നു ഒബാമയുടെ തീരുമാനം.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment