അമേരിക്കയുടെ ‘വഴിതെറ്റിയ, അപകടകരമായ നയം’ ഉപേക്ഷിക്കണമെന്ന് ചൈന

ലോകത്തെ രണ്ട് വലിയ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥകൾ തമ്മിലുള്ള ബന്ധത്തിൽ വിള്ളല്‍ സൃഷ്ടിക്കാന്‍ ചൈനയെ ഒരു “സാങ്കൽപ്പിക ശത്രു” ആയി കാണാനുള്ള അമേരിക്കയുടെ “വഴിതെറ്റിയ മനോഭാവവും അപകടകരമായ നയവും” മാറ്റിവെക്കണമെന്ന് ബീജിംഗ് വാഷിംഗ്ടണിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

തിങ്കളാഴ്ച നടന്ന ഉന്നതതല യോഗത്തിൽ ചൈനയുടെ ഡപ്യൂട്ടി വിദേശകാര്യ മന്ത്രി സി ഫെങ് അമേരിക്കൻ ഡപ്യൂട്ടി സെക്രട്ടറി വെൻ‌ഡി ഷെര്‍മാനുമായുള്ള കൂടിക്കാഴ്ചയിലാണ് അമേരിക്കയുടെ പ്രതികൂല സമീപനത്തിന്റെ ഗുരുതരമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങളെക്കുറിച്ച് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയത്.

“ഓരോ വർഷവും അമേരിക്ക ചൈനയെക്കുറിച്ച് ഏകപക്ഷീയമായി സംസാരിക്കുന്നു. ചൈനയെ ഉൾപ്പെടുത്താതെയുള്ള ഒരു സംസാരത്തിലും ചൈനയ്ക്ക് ഒന്നും ചെയ്യാന്‍ കഴിയില്ല,” സി ഫെങ് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

“യുഎസിലെ ചില ആളുകൾ ചൈനയെ ഒരു സാങ്കൽപ്പിക ശത്രുവായിട്ടാണ് കാണുന്നത് എന്നതാണ് അടിസ്ഥാന കാരണം,” ചൈനയുടെ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം പുറത്തിറക്കിയ പ്രസ്താവനയില്‍ പറഞ്ഞു.

മാർച്ചിൽ രാജ്യങ്ങളിലെ ഉന്നത നയതന്ത്രജ്ഞർ തമ്മിലുള്ള ആങ്കറേജിൽ നടന്ന ചർച്ചകൾ തകർന്നതിനുശേഷം യുഎസും മുതിർന്ന ചൈനീസ് ഉദ്യോഗസ്ഥരും തമ്മിലുള്ള ആദ്യത്തെ പ്രധാന കൂടിക്കാഴ്ചയാണ് ഷെർമാന്റെ വടക്കൻ നഗരമായ ടിയാൻജിൻ സന്ദർശനം.

കഴിഞ്ഞയാഴ്ച ജപ്പാൻ, ദക്ഷിണ കൊറിയ, മംഗോളിയ എന്നിവിടങ്ങളിലേക്കുള്ള യാത്രയെത്തുടർന്നുള്ള ഷെർമാന്റെ ചൈന സന്ദർശനം, രണ്ടു ശക്തികൾ തമ്മിലുള്ള “തന്ത്രപരമായ മത്സരം” സംഘർഷത്തിലേക്ക് നീങ്ങുന്നത് തടയാൻ “ഗാർഡ് റെയിലുകളും പാരാമീറ്ററുകളും” സ്ഥാപിക്കുന്നതിന് വഴിയൊരുക്കുകയായിരുന്നുവെന്ന് യുഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു.

അമേരിക്കക്കാരുടെ പ്രതികൂല വാചാടോപവും ചൈനയെ അടിച്ചമർത്താനുള്ള ശ്രമവും ഇരുരാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള പ്രതിസന്ധിക്ക് കാരണമായിട്ടുണ്ടെന്ന് സി ഫെങ് പറഞ്ഞു.

രാജ്യത്തിന്റെ വളർച്ചയും വികാസവും നിയന്ത്രിക്കുന്നതിനായി യുഎസ് ഗവൺമെന്റിന്റെ “ചൈനയെ എല്ലാ വിധത്തിലും ഒതുക്കുക” എന്ന പ്രവണത യുഎസ് ആധിപത്യത്തിന്റെ തുടർച്ച നിലനിർത്തുകയാണ് ലക്ഷ്യമിടുന്നതെന്ന് സി പറഞ്ഞു.

കുറച്ചുകാലമായി, ചൈനയുമായുള്ള പോരാട്ടത്തെക്കുറിച്ചും അമേരിക്ക നേരിടുന്ന വെല്ലുവിളികളെക്കുറിച്ചും സംസാരിക്കുമ്പോൾ, “പേൾ ഹാർബർ നിമിഷം”, “സ്പുട്‌നിക് നിമിഷം” എന്നിവ ചില അമേരിക്കക്കാർ ആവര്‍ത്തിക്കുന്നത് മേല്പറഞ്ഞ ലക്ഷ്യത്തിന്റെ സൂചനയാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“ചൈനയെ പൈശാചികവൽക്കരിക്കുന്നതിലൂടെ യുഎസിന് എങ്ങനെയെങ്കിലും ചൈനയെ സ്വന്തം ഘടനാപരമായ പ്രശ്‌നങ്ങൾക്ക് കുറ്റപ്പെടുത്താമെന്നാണ് പ്രതീക്ഷ,” സി പറഞ്ഞു. വ്യത്യാസങ്ങള്‍ മാറ്റിവെച്ച്, യുഎസുമായി തുല്യനിലയിൽ ഇടപഴകാനും “പൊതുവായ നില തേടാനും ചൈന തയ്യാറാണ്,” സി പറഞ്ഞു.

“പരസ്പര ബഹുമാനം, ന്യായമായ മത്സരം, സമാധാനപരമായ സഹവർത്തിത്വം” എന്നിവ തിരഞ്ഞെടുക്കണമെന്ന് ചൈനീസ് നയതന്ത്രജ്ഞൻ അമേരിക്കക്കാരോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment