പാരീസിലെ ക്യൂബന്‍ എംബസി ആക്രമണം; അമേരിക്കയാണ് ഉത്തരവാദിയെന്ന് ക്യൂബ

ഫ്രഞ്ച് തലസ്ഥാനമായ പാരീസിലെ എംബസിക്ക് നേരെയുള്ള ആക്രമണത്തിന് ക്യൂബ അമേരിക്കയെ കുറ്റപ്പെടുത്തി. ലാറ്റിനമേരിക്കൻ രാജ്യത്തിനെതിരായ ഇത്തരം അക്രമ നടപടികളെ വാഷിംഗ്ടൺ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയാണെന്ന് ക്യൂബന്‍ അധികൃതര്‍ പറഞ്ഞു.

ഫ്രഞ്ച് തലസ്ഥാനത്ത് മൊളോടോവ് കോക്ടെയിലുകളുപയോഗിച്ചാണ് ക്യൂബൻ എംബസി കെട്ടിടം തിങ്കളാഴ്ച ആക്രമിച്ചതെന്ന്
ഹവാനയില്‍ നിന്നുള്ള പ്രസ്താവനയില്‍ പറയുന്നു. അഗ്നിശമന സേനാ ഉദ്യോഗസ്ഥരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ, “ചെറിയ നാശനഷ്ടങ്ങൾ വരുത്തിയ ഉപകരണങ്ങൾ അഗ്നിശമന സേനാംഗങ്ങൾ വരുന്നതിനുമുമ്പ് കെടുത്തിക്കളഞ്ഞു.”

മൂന്ന് മൊളോടോവ് കോക്ടെയിലുകൾ – അതിൽ രണ്ടെണ്ണം എംബസിയുടെ മുൻഭാഗത്തും മറ്റൊന്ന് കെട്ടിടത്തിലുമാണ് പതിച്ചതെന്ന് ക്യൂബന്‍ വിദേശകാര്യ മന്ത്രാലയം പറഞ്ഞു. കെട്ടിടത്തിൽ തീപിടിത്തമുണ്ടായതായി മിഷൻ ജീവനക്കാർ അറിയിച്ചു.

“പാരീസിലെ എംബസിക്കെതിരായ മൊളോടോവ് കോക്ടെയ്ൽ ഭീകരാക്രമണത്തെ ഞങ്ങൾ അപലപിക്കുന്നു,”വിദേശകാര്യ മന്ത്രി ബ്രൂണോ റോഡ്രിഗസ് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

രാജ്യത്ത് അസ്വസ്ഥത സൃഷ്ടിച്ചതിന് യുഎസിനെ ക്യൂബ കുറ്റപ്പെടുത്തി. നിരവധി ദിവസത്തെ അശാന്തി ഒരു മരണമെങ്കിലും ഡസൻ കണക്കിന് പരിക്കുകളും നൂറിലധികം അറസ്റ്റുകളും ഉണ്ടാക്കി. 30 വർഷത്തിനിടയിൽ ക്യൂബയുടെ ഏറ്റവും വലിയ സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധി നേരിടുന്നതിനിടെ, പ്രസിഡന്റ് മിഗുവൽ ഡയസ്-കാനലിന്റെ സർക്കാരിനെതിരെ പ്രതിഷേധം പൊട്ടിപ്പുറപ്പെട്ടു. വൈദ്യുതിയും ഭക്ഷണവും യുഎസ് ഉപരോധം രൂക്ഷമാക്കി.

ഏറ്റവും പുതിയ സംഭവവികാസത്തിൽ, യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറി ആന്റണി ബ്ലിങ്കൻ ഹവാനയോട് “ക്യൂബൻ ജനതയുടെ നിയമപരമായി ഉറപ്പു നൽകുന്ന അവകാശങ്ങളെയും സ്വാതന്ത്ര്യങ്ങളെയും മാനിക്കണമെന്നും, അവകാശങ്ങള്‍ നേടിയെടുക്കാന്‍ സമാധാനപരമായി പ്രതിഷേധിച്ചവരെ തടവിലാക്കിയത് പൗരാവകാശ ലംഘനമാണെന്നും, അവരെ മോചിപ്പിക്കാനും” ആവശ്യപ്പെട്ടു. ബ്രസീൽ, കൊളംബിയ, ഇക്വഡോർ എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള രാജ്യങ്ങൾ ഈ ആഹ്വാനത്തെ പിന്തുണച്ചു.

“യുഎസ് സ്റ്റേറ്റ് സെക്രട്ടറിയുടെ പ്രസ്താവനകൾ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഉത്തരവുകൾ അംഗീകരിക്കാൻ സമ്മർദ്ദം ചെലുത്തിയ ചുരുക്കം ചില രാജ്യങ്ങളുടെ പിന്തുണയെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണ്” എന്ന് റോഡ്രിഗസ് പ്രത്യേക ട്വീറ്റിൽ പറഞ്ഞു.

എല്ലാവരും #EndTheEmbargo ലേക്ക് വിളിക്കുന്ന 184 രാജ്യങ്ങളുടെ പിന്തുണ ക്യൂബയ്ക്കുണ്ടെന്ന് കരീബിയൻ രാജ്യത്തിനെതിരായ യുഎസിന്റെ ദീർഘകാല ഉപരോധത്തെ പരാമർശിച്ച് റോഡ്രിഗസ് പറഞ്ഞു.

ക്യൂബയ്‌ക്കെതിരായ യുഎസ് സാമ്പത്തിക ഉപരോധം അവസാനിപ്പിക്കണമെന്ന പ്രമേയത്തെ അനുകൂലിച്ച് കഴിഞ്ഞ മാസം 184 രാജ്യങ്ങൾ വോട്ട് ചെയ്തു. ക്യൂബയെ യുഎസ് ഉപരോധിക്കുന്നത് അന്താരാഷ്ട്ര നിയമത്തിന് വിരുദ്ധമാണെന്ന് ഐക്യരാഷ്ട്ര പൊതുസഭയുടെ നിരവധി പ്രമേയങ്ങൾ ഇതുവരെ സൂചിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്.

Print Friendly, PDF & Email

Related News

Leave a Comment