കാലിത്തീറ്റ അഴിമതി കേസ് അന്വേഷിച്ച മുന്‍ സിബി‌ഐ ഡയറക്ടറുമായ രാകേഷ് അസ്താന ഡല്‍ഹി പോലീസ് കമ്മീഷണറായി

ബോർഡർ സെക്യൂരിറ്റി ഫോഴ്‌സ് (ബി‌എസ്‌എഫ്) ഡയറക്ടർ ജനറലും സിബിഐ മുൻ സ്‌പെഷ്യൽ ഡയറക്ടറുമായ രാകേഷ് അസ്താനയെ ഡല്‍ഹി പോലീസ് കമ്മീഷണറായി കേന്ദ്ര സർക്കാർ നിയമിച്ചു. ഗുജറാത്ത് കേഡറിലെ 1984 ബാച്ച് ഐപിഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥനായ അസ്താന വിരമിക്കുന്നതിന് മൂന്ന് ദിവസം മുമ്പാണ് ഈ നിയമനം.

രാകേഷ് അസ്താന ഝാര്‍ഖണ്ഡിലെ നേതർഹട്ട് സ്കൂളിലാണ് പഠിച്ചത്. 1984 ബാച്ച് ഐപിഎസ് ഉദ്യോഗസ്ഥനായ അസ്താനയുടെ പിതാവ് ഹരേ കൃഷ്ണ അസ്താന നെതർഹാറ്റ് സ്കൂളിൽ തന്നെ അദ്ധ്യാപകനായിരുന്നു. മെട്രിക്കുലേഷൻ പരീക്ഷ പാസായ ശേഷം അസ്താന റാഞ്ചിയിലെ സെന്റ് സേവ്യർസ് കോളേജിൽ പഠിച്ചു. ഐപിഎസ് തിരഞ്ഞെടുത്ത ശേഷം ഗുജറാത്ത് കേഡർ ലഭിച്ചു. യുണൈറ്റഡ് ബീഹാറിലെ കാലിത്തീറ്റ അഴിമതിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കേസിന്റെ അന്വേഷണത്തിൽ രാകേഷ് അസ്താനയും പ്രധാന പങ്കുവഹിച്ചിരുന്നു.

സിബിഐ എസ്പിയായിരിക്കുമ്പോൾ കാലിത്തീറ്റ അഴിമതിയെക്കുറിച്ച് അന്വേഷണം അദ്ദേഹത്തിന്റെ നേതൃത്വത്തിലാണ് നടന്നത്. കേസന്വേഷണത്തിന്റെ ആദ്യ ദിവസങ്ങളിൽ അദ്ദേഹത്തെ ധൻബാദിലെ സിബിഐയുടെ എസ്പിയായി നിയമിച്ചിരുന്നു. അക്കാലത്ത് അന്നത്തെ ബിഹാര്‍ മുഖ്യമന്ത്രിയായിരുന്ന ലലു പ്രസാദ് യാദവിന്റെ ഉയര്‍ച്ചകളുടെ കാലഘട്ടമായിരുന്നു. കേസിന്റെ അന്വേഷണത്തിന് ശേഷം 1996 ൽ ലാലു പ്രസാദ് യാദവിനെതിരെ അസ്താന കുറ്റപത്രം സമർപ്പിച്ചു. 1997 ലാണ് ലാലു യാദവ് ആദ്യമായി അറസ്റ്റിലായത്.

സിബിഐയിൽ ആയിരുന്നപ്പോൾ അന്നത്തെ ഡയറക്ടർ അലോക് വർമയുമായുള്ള തർക്കത്തെത്തുടർന്ന് രാകേഷ് അസ്താന വീണ്ടും ശ്രദ്ധയിൽപ്പെട്ടു. മയക്കുമരുന്ന് നിയന്ത്രണ ബ്യൂറോയുടെ അധിക ചുമതലയും രാകേഷ് അസ്താനയിലായിരുന്നു.

Print Friendly, PDF & Email

Leave a Comment